Anh chị em ruột của Giám đốc có được giữ vị trí Kế toán trưởng cùng 1 công ty hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #120873 29/07/2011

    hoabui

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/07/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Anh chị em ruột của Giám đốc có được giữ vị trí Kế toán trưởng cùng 1 công ty hay không?

    Chào Luật sư!

    Xin vui cho tôi biết theo Luật Doanh Nghiệp và Luật Kế Toán hiện hành có quy định :

    1.  "Cấm anh chị em ruột của Giám đốc giữ vị trí Kế toán trưởng cùng 1 công ty TNHH 2 TV " hay không?
    2.  Trên các Phiếu thu - chi đã được Chủ tịch HĐQT kiêm Giám đốc công ty  ký và đóng dấu có bắt buộc phải có chữ ký của Kế toán trưởng công ty đó hay không?

    Rất mong nhận được sự tư vấn sớm từ quý luật sư.

     
    34333 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #120899   29/07/2011

    AuQuangPhuc
    AuQuangPhuc
    Top 100
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2011
    Tổng số bài viết (656)
    Số điểm: 4556
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 183 lần


    Chào bạn #0072bc;">hoabui !
    Nguyên tắc kế toán được quy định trong điều 51 Luật kế toán. Chứng từ kế toán phải có đầy đủ các chữ ký mới được coi là chứng từ hợp lệ.

    Điều 51. Những người không được làm kế toán

    1. Người chưa thành niên; người bị hạn chế hoặc mất năng lực hành vi dân sự; người đang phải đưa vào cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh hoặc bị quản chế hành chính.

    2. Người đang bị cấm hành nghề, cấm làm kế toán theo bản án hoặc quyết định của Tòa án; người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; người đang phải chấp hành hình phạt tù hoặc đã bị kết án về một trong các tội về kinh tế, về chức vụ liên quan đến tài chính, kế toán mà chưa được xóa án tích.

    #ffff00;">3. Bố, mẹ, vợ, chồng, con, anh, chị, em ruột của người có trách nhiệm quản lý điều hành đơn vị kế toán, kể cả kế toán trưởng trong cùng một đơn vị kế toán là doanh nghiệp nhà nước, công ty cổ phần, hợp tác xã, cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước.

    4. Thủ kho, thủ quỹ, người mua, bán tài sản trong cùng một đơn vị kế toán là doanh nghiệp nhà nước, công ty cổ phần, hợp tác xã, cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước

    "4. Ký chứng từ kế toán

    Mọi chứng từ kế toán phải có đủ chữ ký theo chức danh quy định trên chứng từ mới có giá trị thực hiện. Riêng chứng từ điện tử phải có chữ ký điện tử theo quy định của pháp luật. Tất cả các chữ ký trên chứng từ kế toán đều phải ký bằng bút bi hoặc bút mực, không được ký bằng mực đỏ, bằng bút chì, chữ ký trên chứng từ kế toán dùng để chi tiền phải ký theo từng liên. Chữ ký trên chứng từ kế toán của một người phải thống nhất và phải giống với chữ ký đã đăng ký theo quy định, trường hợp không đăng ký chữ ký thì chữ ký lần sau phải khớp với chữ ký các lần trước đó.

    #ffff00;">Các doanh nghiệp chưa có chức danh kế toán trưởng thì phải cử người phụ trách kế toán để giao dịch với khách hàng, ngân hàng, chữ ký kế toán trưởng được thay bằng chữ ký của người phụ trách kế toán của đơn vị đó. Người phụ trách kế toán phải thực hiện đúng nhiệm vụ, trách nhiệm và quyền quy định cho kế toán trưởng.

    Chữ ký của người đứng đầu doanh nghiệp (Tổng Giám đốc, Giám đốc hoặc người được uỷ quyền), của kế toán trưởng (hoặc người được uỷ quyền) và dấu đóng trên chứng từ phải phù hợp với mẫu dấu và chữ ký còn giá trị đã đăng ký tại ngân hàng. Chữ ký của kế toán viên trên chứng từ phải giống chữ ký đã đăng ký với kế toán trưởng.

    Kế toán trưởng (hoặc người được uỷ quyền) không được ký “thừa uỷ quyền” của người đứng đầu doanh nghiệp. Người được uỷ quyền không được uỷ quyền lại cho người khác.

    Các doanh nghiệp phải mở sổ đăng ký mẫu chữ ký của thủ quỹ, thủ kho, các nhân viên kế toán, kế toán trưởng (và người được uỷ quyền), Tổng Giám đốc (và người được uỷ quyền). Sổ đăng ký mẫu chữ ký phải đánh số trang, đóng dấu giáp lai do Thủ trưởng đơn vị (hoặc người được uỷ quyền) quản lý để tiện kiểm tra khi cần. Mỗi người phải ký ba chữ ký mẫu trong sổ đăng ký.

    Những cá nhân có quyền hoặc được uỷ quyền ký chứng từ, không được ký chứng từ kế toán khi chưa ghi hoặc chưa ghi đủ nội dung chứng từ theo trách nhiệm của người ký.

    Việc phân cấp ký trên chứng từ kế toán do Tổng Giám đốc (Giám đốc) doanh nghiệp quy định phù hợp với luật pháp, yêu cầu quản lý, đảm bảo kiểm soát chặt chẽ, an toàn tài sản."

    Trân trọng!

    Luật sư: Âu Quang Phục

    Nhận tư vấn trọn gói cho Công ty về pháp luật Doanh nghiệp; hợp đồng kinh tế; lao động; quản trị, tái cấu trúc DN ...

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn AuQuangPhuc vì bài viết hữu ích
    hoabui (01/08/2011)
  • #121368   01/08/2011

    hoabui
    hoabui

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/07/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chân thành cảm ơn Luật sư...!
     
    Báo quản trị |  
  • #352986   29/10/2014

    Maisy
    Maisy

    Sơ sinh


    Tham gia:14/05/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho em hỏi: Anh chị em ruột cùng làm 1 phòng kế toán có được không (Anh là kế toán trưởng)

     
    Báo quản trị |  
  • #352989   29/10/2014

    Maisy
    Maisy

    Sơ sinh


    Tham gia:14/05/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào luật sư!

    Cho em hỏi: Anh em ruột có được làm cùng 1 phòng kế toán không? (Anh là kế toán trưởng) phòng có 3 người

     
    Báo quản trị |  
  • #353010   29/10/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4089)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1953 lần


    Maisy viết:

    Chào luật sư!

    Cho em hỏi: Anh em ruột có được làm cùng 1 phòng kế toán không? (Anh là kế toán trưởng) phòng có 3 người

    Chào bạn.

    Theo luật kế toán:

    Điều 51. Những người không được làm kế toán

    3. Bố, mẹ, vợ, chồng, con, anh, chị, em ruột của người có trách nhiệm quản lý điều hành đơn vị kế toán, kể cả kế toán trưởng trong cùng một đơn vị kế toán là doanh nghiệp nhà nước, công ty cổ phần, hợp tác xã, cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước.

    Như vậy tuỳ loại hình doanh nghiệp mà có thể bị cấm.

     
    Báo quản trị |  
  • #368280   20/01/2015

    hungmaiusa viết:

    Chào luật sư !

    Cho em hỏi trường hợp như vậy : em là kế toán viên trong đơn vị hcsn có quen đồng nghiệp của em là nữ cũng công tác tại phòng kế toán.Luật sư cho em hỏi em có quen được không?và có tiến đến hôn nhan được không?Cảm ơn luật sư

    Maisy viết:

     

    Chào luật sư!

    Cho em hỏi: Anh em ruột có được làm cùng 1 phòng kế toán không? (Anh là kế toán trưởng) phòng có 3 người

     

     

    Chào bạn.

    Theo luật kế toán:

    Điều 51. Những người không được làm kế toán

    3. Bố, mẹ, vợ, chồng, con, anh, chị, em ruột của người có trách nhiệm quản lý điều hành đơn vị kế toán, kể cả kế toán trưởng trong cùng một đơn vị kế toán là doanh nghiệp nhà nước, công ty cổ phần, hợp tác xã, cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước.

    Như vậy tuỳ loại hình doanh nghiệp mà có thể bị cấm.

     
    Báo quản trị |  
  • #368104   19/01/2015

    Xin chào Luật sư!

    Luật sư cho tôi hỏi, trong cơ quan của Nhà nước, những người có mối quan hệ gia đình như: Ông, bà, bố, mẹ, anh, chị, em ruột hoặc họ hàng .... tối đa được mấy người làm cùng cơ quan, các vấn đề tương đương. Văn bản nào quy định.

    VD: Trường hợp có 1 người là Phó giám đốc Ban QLDA cấp huyện. Trong cơ quan đó có 1 người là em đồng hao họ, 1 em họ về bên vợ của vị Phó GĐ này, 1 người là em con chú con bác, 1 người là cháu họ gần (đều là anh em với vị phó giám đốc này) tết cả đều chuyên ngành kỹ thuật xây dựng, có người là hợp đồng trong cỉ tiêu biên chế, có người thuộc diện hợp đồng theo năm. Vậy trường hợp này có hợp lý hay không, có vi phạm quy định hay không?

    Xin chân thành cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #368208   19/01/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4089)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1953 lần


    Luật phòng chống tham nhũng:

    Điều 37. Những việc cán bộ, công chức, viên chức không được làm

    3. Người đứng đầu, cấp phó của người đứng đầu cơ quan, tổ chức, đơn vị không được bố trí vợ hoặc chồng, bố, mẹ, con, anh, chị, em ruột của mình giữ chức vụ quản lý về tổ chức nhân sự, kế toán - tài vụ, làm thủ quỹ, thủ kho trong cơ quan, tổ chức, đơn vị hoặc giao dịch, mua bán vật tư, hàng hoá, ký kết hợp đồng cho cơ quan, tổ chức, đơn vị đó.

    4. Người đứng đầu, cấp phó của người đứng đầu cơ quan không được để vợ hoặc chồng, bố, mẹ, con kinh doanh trong phạm vi do mình quản lý trực tiếp.

    5. Cán bộ, công chức, viên chức là thành viên Hội đồng quản trị, Tổng giám đốc, Phó tổng giám đốc, Giám đốc, Phó giám đốc, Kế toán trưởng và những cán bộ quản lý khác trong doanh nghiệp của Nhà nước không được ký kết hợp đồng với doanh nghiệp thuộc sở hữu của vợ hoặc chồng, bố, mẹ, con, anh, chị, em ruột; cho phép doanh nghiệp thuộc sở hữu của vợ hoặc chồng, bố, mẹ, con, anh, chị, em ruột tham dự các gói thầu của doanh nghiệp mình; bố trí vợ hoặc chồng, bố, mẹ, con, anh, chị, em ruột giữ chức vụ quản lý về tổ chức nhân sự, kế toán - tài vụ, làm thủ quỹ, thủ kho trong doanh nghiệp hoặc giao dịch, mua bán vật tư, hàng hoá, ký kết hợp đồng cho doanh nghiệp.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #368281   20/01/2015

    Luật sư cho em hỏi?

    Hai vợ chồng có làm chung một phòng kế toán được không?Cả 2 đều là kế toán viên.

     
    Báo quản trị |