DanLuat 2015

Anh (Chị) cho em hỏi????

Chủ đề   RSS   
  • #376292 27/03/2015

    sat25259

    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2015
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Anh (Chị) cho em hỏi????

    VD: A1, A2, A3 cùng nhau thành lập công ty bất động sản M, theo quy định của pháp luật thì vốn pháp định là từ 6ty trở lên. Trường hợp này là A1,A2,A3 cùng nhau góp mỗi người 2ty (vốn pháp định)??? và cả 3 người này phải cùng nhau góp thêm mỗi người 2 tỷ nữa vì vốn điều lệ ít nhất phải bằng vốn pháp định, thì khi mà công ty M đi vào hoạt động, cả 3 người trên vì lấy gần hết vốn điều lệ đi đầu tư mà thiếu máy móc, xe cộ...Nên đã dùng vốn pháp định để mua máy móc, xe..để phục vụ việc xây dựng có được không ???... HAY là vốn pháp định đó k được dùng đến và nếu k dc dùng thì nó sẽ ở đâu, làm gì???(  ( vì e thắc mắc giữa vốn điều lệ và vốn pháp định nên đưa ra ví dụ cụ thể để nhờ A(C) giải thích hộ)

     
    1426 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #376298   27/03/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 63053
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4049 lần


    Chào bạn sat25259,

    Bạn xem kỹ lại Điều 4 Luật doanh nghiệp 2005:

    6. Vốn điều lệ là số vốn do các thành viên, cổ đông góp hoặc cam kết góp trong một thời hạn nhất định và được ghi vào Điều lệ công ty.

    7. Vốn pháp định là mức vốn tối thiểu phải có theo quy định của pháp luật để thành lập doanh nghiệp.

     

    Như vậy, vốn điều lệ của Công ty tối thiểu phải bằng vốn pháp định.

     
    Báo quản trị |