Ăn uống trên vỉa hè mà không mang khẩu trang bị phạt: Vậy vỉa hè được xác định như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #564515 06/12/2020

    NgocHoLaw
    Top 150
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2018
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 5491
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 287 lần


    Ăn uống trên vỉa hè mà không mang khẩu trang bị phạt: Vậy vỉa hè được xác định như thế nào?

    vỉa hè

    Xác định vỉa hè - Ảnh minh họa

    Liên quan đến việc 3 người uống bia trên vỉa hè bị UBND phường Phạm Ngũ Lão Quận 1 Thành phố Hồ Chí Minh xử phạt 2 triệu đồng mỗi người do không đeo khẩu trang. Như vậy, việc tổ chức ăn uống trên vỉa hè mà không mang khẩu trang bị phạt: Vậy vỉa hè được xác định như thế nào?

    Vị trí của vỉa hè được xác định như thế nào?

    Căn cứ Khoản 1, Khoản 2 Mục II Phần 1 Thông tư 04/2008/TT-BXD được sửa đổi, bổ sung bởi Thông tư 16/2009/TT-BXD thì:

    "1. Đường đô thị (hay đường phố): là đường bộ nằm trong phạm vi nội thành, nội thị, được giới hạn bởi chỉ giới đường đỏ theo quy hoạch được cấp có thẩm quyền phê duyệt.

    2. Hè (hay vỉa hè, hè phố): là bộ phận của đường đô thị, phục vụ chủ yếu cho người đi bộ và kết hợp là nơi bố trí hệ thống hạ tầng kỹ thuật đô thị dọc tuyến."

    Tại Khoản 4 Điều 1 Nghị định 100/2013/NĐ-CP quy định:

    "3. Vị trí hè phố được phép sử dụng tạm thời không vào mục đích giao thông phải đáp ứng đủ các điều kiện dưới đây:

    a) Phần hè phố còn lại dành cho người đi bộ có bề rộng tối thiểu đạt 1,5 mét;

    b) Hè phố có kết cấu chịu lực phù hợp với trường hợp được phép sử dụng tạm thời."

    Như vậy, hè (hay vỉa hè, hè phố) là bộ phận của đường đô thị, phục vụ chủ yếu cho người đi bộ và kết hợp là nơi bố trí hệ thống hạ tần kỹ thuật đô thị dọc tuyến được xác định là phần hè phố còn lại dành cho người đi bộ có bề rộng tối thiểu đạt 1,5 mét.

    Không mang khẩu trang tại nơi công cộng bị xử phạt như thế nào?

    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 12 Nghị định 117/2020/NĐ-CP quy định về áp dụng các biện pháp chống dịch như sau:

    “1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    a) Không thực hiện biện pháp bảo vệ cá nhân đối với người tham gia chống dịch và người có nguy cơ mắc bệnh dịch theo hướng dẫn của cơ quan y tế;

    b) Không báo cáo với Ủy ban nhân dân hoặc cơ quan y tế dự phòng trên địa bàn về trường hợp mắc bệnh dịch theo quy định của pháp luật.”

    Nơi công cộng được xem là những nơi phục vụ chung cho nhu cầu của nhiều người, nơi đông người và vỉa hè cũng được xem là nơi công cộng. Vì vậy việc tự tổ chức ăn uống trên vỉa hè, nơi đông người rất dễ bị xử phạt nếu không có khẩu trang. Để tránh bị xử phạt, người dân nên đến những nơi chuyên phục vụ ăn uống.

    Hiện nay chưa có quy định mới về việc hạn chế tụ tập đông người tại các quán ăn, nhà hàng... người dân đến những nơi này là không vi phạm. Tuy nhiên, trong tình hình diễn biến phức tạp của dịch Covid-19 để bảo vệ sức khỏe cho bản thân và gia đình, hạn chế sự lây lan trong cộng đồng thì mọi người nên cân nhắc việc lui tới những hàng quán tập trung quá nhiều người.

    Cập nhật bởi NgocHoLaw ngày 06/12/2020 04:52:37 CH
     
    869 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn NgocHoLaw vì bài viết hữu ích
    admin (07/12/2020) ThanhLongLS (07/12/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận