DanLuat 2015

ÁN TREO

Chủ đề   RSS   
  • #278299 29/07/2013

    ÁN TREO

    Án treo có để lại án tích không ạ?

    Trân trọng!

     
    6747 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #278377   29/07/2013

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2006)
    Số điểm: 12771
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 744 lần
    Lawyer

    Án tích: Được hiểu như vết tích của một cái án và Điều 63 Bộ luật Hình sự quy định về việc Xóa án tích, do đó có thể hiểu là đã bị kết án về một tội nào đó, đã phải chịu hình phạt theo quy định của Bộ luậ hình sự. Theo quy định tại Điều 28 Bộ luật Hình sự thì Án treo không phải là một hình phạt.

    Án treo: Là việc không bắt buộc phải chấp hành hình phạt tù đối với người phạm tội và đã bị xử phạt tù có thời hạn.

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsungothethem vì bài viết hữu ích
    thaottk (01/08/2013)
  • #278780   01/08/2013

    Như vậy, án treo không để lại án tích? Có thể cho tôi hỏi thêm, án tích 1 người được để lại theo hình thức nào?

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #278787   01/08/2013

    ngocloan1990
    ngocloan1990
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2013
    Tổng số bài viết (486)
    Số điểm: 3699
    Cảm ơn: 237
    Được cảm ơn 226 lần


    thaottk viết:

    Như vậy, án treo không để lại án tích? Có thể cho tôi hỏi thêm, án tích 1 người được để lại theo hình thức nào?

    Trân trọng!

    Chào bạn !

    Theo bộ luật hình sự :

    Điều 64. Đương nhiên được xoá án tích

    Những người sau đây đương nhiên được xoá án tích:

    1. Người được miễn hình phạt.

    2. Người bị kết án không phải về các tội quy định tại Chương XI và Chương XIV của Bộ luật này, nếu từ khi chấp hành xong bản án hoặc từ khi hết thời hiệu thi hành bản án người đó không phạm tội mới trong thời hạn sau đây:

    a) Một năm trong trường hợp bị phạt cảnh cáo, phạt tiền, cải tạo không giam giữ hoặc phạt tù nhưng được hưởng án treo;

    b) Ba năm trong trong trường hợp hình phạt là tù đến ba năm;

    c) Năm năm trong trường hợp hình phạt là tù từ trên ba năm đến mười lăm năm;

    d) Bảy năm trong trường hợp hình phạt là tù từ trên mười lăm năm.

    Khi họ chưa được xóa án tích thì là có án tích. Án tích được thể hiện khi bạn xin cấp lý lịch tư pháp; được xem xét khi tái phạm hoặc phạm tội khác khi chưa được xóa án tích.

    Tù treo là tù có thời hạn và được cho hưởng án treo nên nó là một hình phạt và có quy định về trình tự thủ tục thi hành án treo trong luật thi hành án hình sự.

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  
  • #278839   01/08/2013

    luatducphuong
    luatducphuong

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2013
    Tổng số bài viết (60)
    Số điểm: 547
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 36 lần


    Luật hình sự có khái niệm tù treo khi nào vậy nhỉ  

    DUC PHUONG LAW là sản phẩm do tập hợp nhóm các Luật sư, Công chứng viên, Đấu giá viên, Chuyên gia của Pháp lý đã dày dạn kinh nghiệm trong quá trình thực thi pháp luật.

    Website: www.luatducphuong.com

    Email: luatducphuong@gmail.com - DĐ: 0982 567 648.

    DUC PHUONG LAW - NGƯỜI ĐỒNG HÀNH TIN CẬY CỦA BẠN.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatducphuong vì bài viết hữu ích
    ngocloan1990 (01/08/2013)
  • #278934   01/08/2013

    ngocloan1990
    ngocloan1990
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2013
    Tổng số bài viết (486)
    Số điểm: 3699
    Cảm ơn: 237
    Được cảm ơn 226 lần


    luatducphuong viết:

    Luật hình sự có khái niệm tù treo khi nào vậy nhỉ  

    Cám ơn bạn nhiều !

    Không có khái niệm tù treo như những người ngoài ngành luật thường nói không đúng.

    Chính xác là án treo là án tù có thời hạn nhưng không bắt buộc phải chấp hành hình phạt tù ngay, mà chỉ phải thực hiện hoặc không thực hiện kèm theo điều kiện.

    Án treo vẩn có án tích và phải có điều kiện để được xóa án tích.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ngocloan1990 vì bài viết hữu ích
    luatducphuong (02/08/2013)
  • #278994   02/08/2013

    luatducphuong
    luatducphuong

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2013
    Tổng số bài viết (60)
    Số điểm: 547
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 36 lần


    Đúng rồi đó ngocloan à 

    Tòa thường tuyên: Tuyên bố bị cáo X phạm tội T quy định tại điểm... khoản... Điều... BLHS, phạt bị cáo... tháng tù (ko quá 3 năm) nhưng cho hưởng án treo, thử thách... tháng.   

    Như vậy người mang án treo chính là người bị phạt tù nhưng được hưởng điền kiện thử thách do Tòa án áp dụng và xảy ra các trường hợp sau:

    - Người chấp hành án cải tạo tốt, có thể được xem xét, rút ngắn thời hạn thử thách.

    - Hết thời gian thử thách, kết quả tu dưỡng, phấn đấu tốt, không vi phạm, không phạm tội mới thì coi như chấp hành xong hình phạt tù.

    - Phạm tội mới trong thời gian thử thách thì bị truy cứu TNHS về tội mới thì Toà án quyết định buộc phải chấp hành hình phạt của bản án trước và tổng hợp với hình phạt của bản án mới.

    Vậy bản chất thì án treo không phải là hình phạt tù nhưng người được hưởng án treo chính là người phải chấp hành hình phạt tù nên họ vẫn mang án tích. Trường hợp được đương nhiên xóa án tích thì áp dụng theo điểm a khoản 2 Điều 64 BLHS với thời hạn 1 năm kể từ khi hết thời gian thử thách. (người không được hưởng án treo chỉ được áp dụng theo điểm b khoản 2 điều này).

    Trân trọng.

     

    DUC PHUONG LAW là sản phẩm do tập hợp nhóm các Luật sư, Công chứng viên, Đấu giá viên, Chuyên gia của Pháp lý đã dày dạn kinh nghiệm trong quá trình thực thi pháp luật.

    Website: www.luatducphuong.com

    Email: luatducphuong@gmail.com - DĐ: 0982 567 648.

    DUC PHUONG LAW - NGƯỜI ĐỒNG HÀNH TIN CẬY CỦA BẠN.

     
    Báo quản trị |  
  • #279111   02/08/2013

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2385)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1337 lần
    Moderator

    ngocloan1990 viết:

    luatducphuong viết:

    Luật hình sự có khái niệm tù treo khi nào vậy nhỉ  

    Cám ơn bạn nhiều !

    Không có khái niệm tù treo như những người ngoài ngành luật thường nói không đúng.

    Chính xác là án treo là án tù có thời hạn nhưng không bắt buộc phải chấp hành hình phạt tù ngay, mà chỉ phải thực hiện hoặc không thực hiện kèm theo điều kiện.

    Án treo vẩn có án tích và phải có điều kiện để được xóa án tích.

     

    khái niệm này của ngocloan nói là không chính xác đâu nhé.

    Án treo là Biện pháp miễn chấp hành hình phạt tù có điều kiện.

    Một người bị kết án tù (cho hưởng án treo hoặc phải chấp hành hình phạt tù) thì người đó đã có án tích.

    Án tích ở đây được hiểu là người này đã từng bị kết án, chịu hình phạt theo quy định của BLHS. Do đó, một người bị phạt tù cho hưởng án treo vẫn có án tích theo đúng quy định của pháp luật chứ không phải là không có án tích.

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
  • #279149   02/08/2013

    ngocloan1990
    ngocloan1990
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2013
    Tổng số bài viết (486)
    Số điểm: 3699
    Cảm ơn: 237
    Được cảm ơn 226 lần


    anhdv352 viết:

     

    ngocloan1990 viết:

     

     

    luatducphuong viết:

     

    Luật hình sự có khái niệm tù treo khi nào vậy nhỉ  

     

     

    Cám ơn bạn nhiều !

    Không có khái niệm tù treo như những người ngoài ngành luật thường nói không đúng.

    Chính xác là án treo là án tù có thời hạn nhưng không bắt buộc phải chấp hành hình phạt tù ngay, mà chỉ phải thực hiện hoặc không thực hiện kèm theo điều kiện.

    Án treo vẩn có án tích và phải có điều kiện để được xóa án tích.

     

     

     

    khái niệm này của ngocloan nói là không chính xác đâu nhé.

    Án treo là Biện pháp miễn chấp hành hình phạt tù có điều kiện.

    Một người bị kết án tù (cho hưởng án treo hoặc phải chấp hành hình phạt tù) thì người đó đã có án tích.

    Án tích ở đây được hiểu là người này đã từng bị kết án, chịu hình phạt theo quy định của BLHS. Do đó, một người bị phạt tù cho hưởng án treo vẫn có án tích theo đúng quy định của pháp luật chứ không phải là không có án tích.

    Chào bạn !

    Bạn nói khái niệm này của ngocloan nói là không chính xác đâu nhé.

    Tôi thật tình không hiểu bạn nói khái niệm nào? Nếu bạn nói đến "khái niệm" về án treo thì chắc bạn nhầm ý của tôi rồi !

    chế định về án treo : Án treo là gì ? khi nào thì được hưởng án treo? ... đều đã có nêu rất đầy đủ trong luật hình sự, tố tụng hình sư , nghị quyết hướng dẫn của HĐTP ... và ngay trong diễn đàn này cũng đã có nhiều thành viên nhắc đi, nhắc lại nên tôi cũng chán không muốn lặp lại nguyên văn làm gì. Tôi thật sự không hề nêu khái niệm nào cả vì câu hỏi chủ đề này là : Án treo có để lại án tích không ạ?

    Nếu bây giờ chúng ta lại mở rộng nội dung tranh luận : Án treo là Biện pháp miễn chấp hành hình phạt tù có điều kiện. đây là định nghĩa chứ không phải là khái niệm......v..v.. thì chỉ là tranh luận vô ích !

     

     

     

     

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #279770   06/08/2013

    Cobeyeuluat
    Cobeyeuluat

    Female
    Sơ sinh

    Vĩnh Phúc, Việt Nam
    Tham gia:01/08/2013
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 230
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Tòa thường tuyên: Tuyên bố bị cáo X phạm tội T quy định tại điểm... khoản... Điều... BLHS, phạt bị cáo... tháng tù (ko quá 3 năm) nhưng cho hưởng án treo, thử thách... tháng.   

    Như vậy người mang án treo chính là người bị phạt tù nhưng được hưởng điền kiện thử thách do Tòa án áp dụng và xảy ra các trường hợp sau:

    - Người chấp hành án cải tạo tốt, có thể được xem xét, rút ngắn thời hạn thử thách.

    - Hết thời gian thử thách, kết quả tu dưỡng, phấn đấu tốt, không vi phạm, không phạm tội mới thì coi như chấp hành xong hình phạt tù.

    - Phạm tội mới trong thời gian thử thách thì bị truy cứu TNHS về tội mới thì Toà án quyết định buộc phải chấp hành hình phạt của bản án trước và tổng hợp với hình phạt của bản án mới.

    Vậy bản chất thì án treo không phải là hình phạt tù nhưng người được hưởng án treo chính là người phải chấp hành hình phạt tù nên họ vẫn mang án tích. Trường hợp được đương nhiên xóa án tích thì áp dụng theo điểm a khoản 2 Điều 64 BLHS với thời hạn 1 năm kể từ khi hết thời gian thử thách. (người không được hưởng án treo chỉ được áp dụng theo điểm b khoản 2 điều này).

    Trân trọng.

    Cobeyeuluat

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-