DanLuat 2015

ÁN TREO

Chủ đề   RSS   
  • #384015 19/05/2015

    duaconcuathoigian

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/05/2015
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 350
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    ÁN TREO

    A trộm cắp tài sản của H trị giá 300 triệu đồng. Hành vi của A được quy định tại điểm a khoản 3 Điều 138 BLHS. Giả sử tòa án căn cứ điều 47 BLHS xử phạt A 3 năm tù , thì có thể cho A hưởng án treo được không? Tại sao?

    Mong mọi người giúp em!

     

     
    2518 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #384038   19/05/2015

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1954
    Được cảm ơn 3714 lần


    Chào bạn!

    Giải mấy bài có 02 từ "có thể" luôn đặt ra rất nhiều giả thuyết mới giải quyết tương đối trọn vẹn. Với trường hợp của bạn, vì A phạm tội lỗi cố ý và thuộc trường hợp rất nghiêm trọng (khoản 3 điều 138). Nhưng do được áp dụng điều 47 nên mức án còn 3 năm, giả sử A đáp ứng tất tần tật điều kiện hưởng án treo thì vẫn có khả năng được áp dụng.

    Tuy nhiên, việc áp dụng án treo đối với A trong trường hợp này phải thực cẩn trọng, bởi áp dụng điều 47 để xử "tụt khung" đối với A đã là một chính sách khoan hồng. Vì vậy, gần như tất cả HĐXX sẽ không cho A hưởng án treo.

    Bạn tham khảo các điều khoản: khoản 2, 3 điều 138, điều 60 Bộ luật hình sự; Nghị quyết 01/2013/NQ-HĐTP. Mình coppy một đoạn để bạn rõ:

    b) Những trường hợp người phạm tội có nhiều tình tiết giảm nhẹ, nếu có đủ điều kiện để áp dụng Điều 47 của Bộ luật hình sự thì cũng phải xử trong khung hình phạt liền kề là đã thể hiện chính sách khoan hồng đối với họ

    Để nắm rõ hơn về án treo (giúp bạn học tốt hơn :~?), bạn có thể tham khảo thêm các NQ khác của HĐTP và Thông tư liên tịch hướng dẫn. 

     Chúc bạn thành công!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    duaconcuathoigian (20/05/2015)
  • #384055   20/05/2015

    duaconcuathoigian
    duaconcuathoigian

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/05/2015
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 350
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    Cho em hỏi:

    Trong đề không có tình tiết giảm nhẹ, nếu làm thì phải giả thuyết các tình tiết giảm nhẹ đó phải không ạ? mà các tình tiết giảm nhẹ giả thuyết HĐXX đã căn cứ vào đó xử phạt A 3 năm.Theo em nghĩ thì A sẽ không còn gì để được hưởng án treo nữa. Nhưng vẫn "có thể" thì ngoài tình tiết giảm nhẹ mà ta giả thuyết thì A phải càn thêm những điều khiện gì nữa?

     

    Cập nhật bởi duaconcuathoigian ngày 20/05/2015 12:55:25 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #384237   20/05/2015

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1954
    Được cảm ơn 3714 lần


    Mỗi trường hợp có đặc thù riêng, nhất là trong vụ án cụ thể, HĐXX cân nhắc trên nhiều khía cạnh khác nhau nên không trả lời câu hỏi của bạn được. 

    Bạn thông cảm nhé!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-