DanLuat 2015

An toàn giao thông

Chủ đề   RSS   
  • #350045 14/10/2014

    viethungapple

    Male
    Sơ sinh

    Bình Phước, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    An toàn giao thông

    mình có 1 thắc mắc mún hỏi mọi người là công an giao thông có quyền dẹp đường cho ai và cho những sự kiện gì ?ví dụ như đám cưới thì công an có được dẹp đường không ?

     
    2620 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #350084   14/10/2014

    phanthanhtuan2013
    phanthanhtuan2013
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:24/02/2013
    Tổng số bài viết (311)
    Số điểm: 2586
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 153 lần


    Chào bạn,

    Theo quy định pháp luật hiện nay, chỉ có lực lượng CSGT đường bộ được Chính phủ và Bộ Công an giao nhiệm vụ làm công tác dẫn đoàn mới có thể hộ tống Nguyên thủ quốc gia và người đứng đầu Chính phủ thăm chính thức Việt Nam và chỉ áp dụng việc hộ tống tại Tp. HCM và Hà Nội.

    Đám cưới thì không được CSGT hộ tống.

    Thành Tuấn.

    Cập nhật bởi phanthanhtuan2013 ngày 14/10/2014 03:06:48 CH

    Tra cứu BẢN ÁN/ HỢP ĐỒNG MẪU tại https://caselaw.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phanthanhtuan2013 vì bài viết hữu ích
    viethungapple (15/10/2014)
  • #350097   14/10/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4653)
    Số điểm: 31203
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1087 lần


    Bạn có thể xem quy định trên tại Nghị định 82/2001/NĐ-CP về nghi lễ Nhà nước và đón tiếp khách nước ngoài

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    viethungapple (15/10/2014)
  • #350111   14/10/2014

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3521 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Nghị định số 82/2001/NĐ-CP hết hiệu lực rồi bạn. Văn bản thay thế nó là Nghị định số 145/2013/NĐ-CP.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    viethungapple (15/10/2014)
  • #350115   14/10/2014

    domanhhlu
    domanhhlu

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2014
    Tổng số bài viết (30)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 11 lần


    Chào bạn!

    Căn cứ Nghị định 145/2013/NĐ-CP quy định về tổ chức ngày kỷ niệm; nghi thức trao tặng, đón nhận hình thức khen thưởng, danh hiệu thi đua; nghi lễ đối ngoại và đón, tiếp khách nước ngoài, tại Điều 48 quy định về xe hộ tống, xe dẫn đường thì:

    “1. Xe chở Nguyên thủ Quốc gia, Nguyên thủ Quốc gia đồng thời là Người đứng đầu Đảng cầm quyền nước ngoài thăm cấp nhà nước, thăm chính thức có 08 mô-tô hộ tống; có xe cảnh sát dẫn đường. Xe chở Người đứng đầu Chính phủ nước ngoài thăm chính thức có 06 mô-tô hộ tống; có xe cảnh sát dẫn đường. Mô-tô hộ tống chỉ áp dụng trong các hoạt động chính thức tại thủ đô Hà Nội và thành phố Hồ Chí Minh.

    2. Đối với chuyến thăm làm việc, thăm cá nhân, quá cảnh của Chủ tịch Quốc hội, Phó Nguyên thủ Quốc gia, Phó Nguyên thủ Quốc gia đồng thời là lãnh đạo Đảng cầm quyền, Phó Thủ tướng Chính phủ, Phó Chủ tịch Quốc hội, Bộ trưởng Bộ Ngoại giao nước ngoài, có xe cảnh sát dẫn đường trong các hoạt động chính thức, không có mô-tô hộ tống.

    3. Đối với chuyến thăm chính thức, thăm làm việc, quá cảnh của Bộ trưởng, Chủ nhiệm Ủy ban của Quốc hội và cấp tương đương nước ngoài, có xe cảnh sát dẫn đường trong các hoạt động chính thức. Đối với khách cấp cao nước ngoài thăm cá nhân, có xe cảnh sát dẫn đường trong một số hoạt động chính”.

    Như vậy, chỉ nguyên thủ quốc gia và người đứng đầu Chính phủ thăm chính thức Việt Nam mới được bố trí xe mô tô hộ tống và chỉ áp dụng trong các hoạt động chính thức tại Thủ đô Hà Nội và TP. Hồ Chí Minh.

    Đối chiếu với quy định trên thì đám cưới thì không được CSGT hộ tống.

    Cập nhật bởi domanhhlu ngày 14/10/2014 05:05:00 CH
     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn domanhhlu vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (14/10/2014) viethungapple (15/10/2014)
  • #350190   15/10/2014

    viethungapple
    viethungapple

    Male
    Sơ sinh

    Bình Phước, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    rất cám ơn các bạn đã đóng gióp cho mình 1 kiến thức rất tốt ,chúc các bạn luôn thành công trong công việc và cuộc sống .thân

     
    Báo quản trị |  
  • #350191   15/10/2014

    viethungapple
    viethungapple

    Male
    Sơ sinh

    Bình Phước, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    nếu như công an giao thông hộ tống đoàn đám cưới thì có phạm luật không bạn ?

     
    Báo quản trị |  
  • #350393   15/10/2014

    phanthanhtuan2013
    phanthanhtuan2013
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:24/02/2013
    Tổng số bài viết (311)
    Số điểm: 2586
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 153 lần


    có vi phạm đó bạn.

    Tra cứu BẢN ÁN/ HỢP ĐỒNG MẪU tại https://caselaw.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phanthanhtuan2013 vì bài viết hữu ích
    viethungapple (19/10/2014)