DanLuat 2015

Án tai nạn giao thông gây chết người

Chủ đề   RSS   
  • #173458 22/03/2012

    hoangmai2231

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:12/03/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Án tai nạn giao thông gây chết người

     

    Các anh chị cho em hỏi, hồi 24/07/2011 bố em có điều khiển xe oto 500kg và đã xảy ra tai nạn giao thông làm chết người tại huyện Nhơn Trạch, tỉnh Đồng Nai. Đến ngày 16/01/2012 toà án huyện Nhơn Trạch đã đưa vụ việc ra xét xử va tuyên án 1 năm. Sau đó toà cho bố em về nhà chờ ngày nhận quyết định. Đến 07/03/2012 bố em nhận được quyết định và bị tạm giam tại công an TP.Biên Hoà. Em xin hỏi :
               1. Theo em biết thì trại tạm giam chỉ dùng để giam giữ những người chưa đưa ra toà xét xử và tuyên án vậy tại sao Vụ viêc của bố em đã được đem ra toà án Huyện Nhơn trạch xét xử công khai và tuyên án mà lại bị tạm giam ở công an TP.Biên Hoà.
               2. Do bố em đã có tuổi ( ông sinh năm 1956 ) cộng với sức khoẻ không tốt, vì vậy gia đình em muốn xin được bảo lãnh bố về nhà và chịu đóng tiền bảo lãnh, như vậy có được không?

    Rất mong anh chị chỉ giúp em.
     
    5020 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #175274   30/03/2012

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2385)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1336 lần
    Moderator

                Tôi không rõ bạn nói nhận được quyết định thì đó là quyết định tạm giam hay quyết định thi hành án? Gia đình bạn có kháng cáo, hay vks có kháng nghị bản án trên hay không? Tuy nhiên theo như tôi nhận thấy thì đó là quyết định thi hành án.

                Việc bố bạn bị đem đi thi hành án thì quá trình bị giam tại nhà tạm giam là để nhằm mục đích phục vụ cho việc thi hành án. Nghĩa là khi ra quyết định thi hành án thì chưa thể sắp xếp ngay được bố bạn sẽ bị chuyển đi trại nào, do đó, bố bạn sẽ bị giam tại trại tam giam để chờ ngày phân trại, việc phân trại phụ thuộc vào cơ quan thi hành án tỉnh.

                Do vậy, trường hợp họ chuyển bố bạn vào trại tam giam trên là đúng quy định của pháp luật.

    Đối với việc bảo lĩnh (đây gọi là bảo lĩnh chứ không phải bảo lãnh bạn nhé):

    Tại Điều 92, Bộ luật Tố tụng hình sự quy định:

                Bảo lĩnh là biện pháp ngăn chặn được các cơ quan tiến hành tố tụng áp dụng đối với bị can, bị cáo có nhân thân, lai lịch rõ ràng, để thay thế biện pháp tạm giam nhằm bảo đảm không để bị can, bị cáo tiếp tục phạm tội hoặc cản trở điều tra, truy tố, xét xử và đảm bảo sự có mặt của họ theo giấy triệu tập của các cơ quan tiến hành tố tụng.

               

    Người bảo lĩnh có thể là cá nhân hoặc tổ chức.

    Điều kiện về người bảo lĩnh:

                + Là người thân thích của bị can, bị cáo (ít nhất 2 người).Người nhận bảo lĩnh phải là người có tư cách phẩm chất tốt, nghiêm chỉnh chấp hành pháp luật. Đối với tổ chức nhận bảo lãnh thì việc nhận bảo lĩnh phải có xác nhận của người đứng đầu tổ chức.

    - Thủ tục xin bảo lãnh:

                + Có đơn xin bảo lĩnh cho bị can, bị cáo của cá nhân, tổ chức. Đơn xin bảo lĩnh của cá nhân phải có xác nhận của chính quyền địa phương nơi người đó cư trú hoặc cơ quan, tổ chức nơi người đó làm việc. Đối với tổ chức nhận bảo lĩnh thì việc nhận bảo lĩnh phải có xác nhận của người đứng đầu tổ chức.

                + Tổ chức, cá nhân nhận bảo lĩnh phải làm giấy cam đoan ghi rõ không để bị can, bị cáo tiếp tục phạm tội, cản trở điều tra, truy tố, xét xử và có mặt theo giấy triệu tập của cơ quan tiến hành tố tụng, đồng thời phải chịu trách nhiệm trước pháp luật khi vi phạm các cam kết.

    Cập nhật bởi anhdv352 ngày 30/03/2012 04:17:15 CH

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
  • #175316   30/03/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 1466 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Theo trình bày của bạn thì có khả năng sau khi Tòa huyện Nhơn Trạch xét xử sơ thẩm vào ngày 16/01/2012 cha bạn không kháng cáo nên bản án 01 năm tù có hiệu lực pháp luật.
    Ngày 07/03/2012, Công an bắt giam cha bạn để thi hành án phạt tù.Việc giam giữ ở Biên Hòa thì đó có khả năng là trại giam của tỉnh Đồng Nai.

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-