Án phí và thời gian ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #215720 23/09/2012

    xuanhuongnan

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Án phí và thời gian ly hôn

    Chào Luật sư. Tôi có một vài thắc mắc nhờ luật sư tư vấn giúp

    Tôi và chồng có HK tại Quận 3, tạm trú tại Q 8 được 1 năm. Tháng 1/2012 tôi đơn phương nộp đơn ly hôn tại Q 3. Tòa án Q3 đã mời hai bên lên nhiều lần và lần thứ 3 thì chồng tôi đồng ý ly hôn nhưng giành nuôi con. Tôi đã chứng minh cho tòa thấy chồng tôi từ trước tới giờ chưa bao giờ chăm sóc con, không nuôi dạy chúng và cũng không có trách nhiệm. Tòa đã biết được điều đó và bảo tôi chắc trong tháng 4 thì xử dứt điểm. Nhưng rồi họ không xử.

    Đến cuối tháng 5 thì chồng tôi lại làm đơn đòi chia tài sản tại tòa, mặc dù tôi không tranh giành. Ông ấy đồng ý đóng án phí

    Khoảng giữa tháng 6 tòa có mời hai bên lên để trình bày việc chia tài sản. Tối ngày hôm đó, khoảng 7 giờ chị thẩm phán có gọi cho tôi và bảo tôi bồi dưỡng 10 triệu để đi thẩm định giá tài sản. Tôi có nói một mình tôi nuôi hai con, tôi đi dạy học nên không có khả năng và tôi cũng không dành tài sản , án phí thì chúng tôi đã đóng.

    Kết quả là cuối tháng 6/2012 hồ sơ ly hôn của tôi chuyển qua Q 8 với lý do Q3 không đủ thẩm quyền để giải quyết.

    Quá buồn vì hồ sơ của mình đã giữ lại từ tháng 1/2012 đến tháng 6/2012 mà giờ bị chuyển đi,  tôi có lên gặp bà Chánh án để trình bày. Vô cùng bất ngờ, bà chánh án bảo tôi thẩm phán đòi tiền bồi dưỡng là đúng, vì đi thẩm định giá tài sản không phải là việc của họ. Tôi có thắc mắc vậy chúng tôi đã đóng án phí rồi mà, bà chánh án nói án phí là nộp vào ngân sách nhà nước tòa án không có giữ.

    Vậy kính nhờ luật sư giải thích dùm:

    1/ Việc ly hôn của tôi Quận nào giải quyết ? Chừng nào xong?

    2/ Thẩm phán đòi tiền bồi dưỡng đi thẩm định giá là có trong luật không? ( vì cả thẩm phán và chánh án đều bảo có trong luật, nhưng tôi có nói nếu đóng tiền thì phải có biên lai thì họ bảo đây chỉ là tiền bồi dưỡng không có biên lai).

    XIn cám ơn luật sư. Trân trọng kính chào.

    Cập nhật bởi xuanhuongnan ngày 23/09/2012 09:02:47 CH
     
    6154 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #215798   24/09/2012

    LSTHACHTHAO
    LSTHACHTHAO
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (671)
    Số điểm: 3784
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 245 lần


    Chào bạn! vấn đề bạn hỏi luật sư Nguyễn Thạch Thảo xin tư vấn như sau:

    1/ Bạn không nêu rõ trong câu hỏi là căn nhà đang tranh chấp hiện nay đang ở đâu? Nếu hiện nay căn nhà này đang ở quận 8 thì việc thẩm quyền giải quyết vụ án là ở quận 8 là đúng.

    Điều 35. Thẩm quyền của Toà án theo lãnh thổ

    1. Thẩm quyền giải quyết vụ án dân sự của Toà án theo lãnh thổ được xác định như sau:

    a) Toà án nơi bị đơn cư trú, làm việc, nếu bị đơn là cá nhân hoặc nơi bị đơn có trụ sở, nếu bị đơn là cơ quan, tổ chức có thẩm quyền giải quyết theo thủ tục sơ thẩm những tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động quy định tại các điều 25, 27, 29 và 31 của Bộ luật này;

    b) Các đương sự có quyền tự thoả thuận với nhau bằng văn bản yêu cầu Toà án nơi cư trú, làm việc của nguyên đơn, nếu nguyên đơn là cá nhân hoặc nơi có trụ sở của nguyên đơn, nếu nguyên đơn là cơ quan, tổ chức giải quyết những tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động quy định tại các điều 25, 27, 29 và 31 của Bộ luật này;

    c) Toà án nơi có bất động sản có thẩm quyền giải quyết những tranh chấp về bất động sản.

    2/ Chi phí định giá tài sản sẽ do đương sự nộp. Khi nộp sẽ có biên lai thể hiện nội dung nộp tiền.

    Chúc bạn khỏe.

    LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐÒAN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

    ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM ( Cách Ngã 6 Gò Vấp 100m. Hẽm đầu tiên bên phải)

    ĐTDĐ: 0989046966

    ĐTVP: (08).38940903

    EMAIL: lsthachthao@yahoo.com

    TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TIẾP TẠI VP HOẶC QUA ĐIỆN THOẠI THƯỜNG XUYÊN : Từ Thứ 2 - Chủ nhật vào lúc: 08h - 21h mỗi ngày

    1. Email: lsthachthao@yahoo.com.

    2. ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN: 0989 046 966

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTHACHTHAO vì bài viết hữu ích
    xuanhuongnan (24/09/2012)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM

ĐTDĐ: 0989046966 - ĐTVP: (08).38940903

EMAIL: lsthachthao@yahoo.com