DanLuat 2015

Án phí đối với yêu cầu bán tài sản chung

Chủ đề   RSS   
  • #444491 28/12/2016

    Án phí đối với yêu cầu bán tài sản chung

    Theo điều 126 Luật Nhà ở về mua bán nhà ở thuộc sở hữu chung

    1. Việc bán nhà ở thuộc sở hữu chung phải có sự đồng ý của tất cả các chủ sở hữu; trường hợp có chủ sở hữu chung không đồng ý bán thì các chủ sở hữu chung khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết theo quy định của pháp luật.

    Luật có qui định yêu cầu Tòa án giải quyết,  không hiểu yêu cầu này yêu cầu giải quyết tranh chấp hay yêu cầu giải quyết sự việc và án phí đối với yêu cầu này được tính như thế nào?

    Nhờ Anh/chị luật sư chỉ giúp

    Trân trọng cám ơn

    Cập nhật bởi saigonpaper ngày 28/12/2016 05:35:26 CH
     
    984 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #447406   21/02/2017

                Dựa vào những thông tin bạn cung cấp, tôi xin có một vài ý kiến tư vấn cho bạn.

                Thứ nhất, Khoản 1 Điều 126 Luật nhà ở 2014 quy định

    "1. Việc bán nhà ở thuộc sở hữu chung phải có sự đồng ý của tất cả các chủ sở hữu; trường hợp có chủ sở hữu chung không đồng ý bán thì các chủ sở hữu chung khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết theo quy định của pháp luật."

                Như vậy, việc bán nhà ở thuộc sở hữu chung phải có sự đồng ý của tất cả các chủ sở hữu chung bằng văn bản, trường hợp có chủ sở hữu chung không đồng ý bán thì các chủ sở hữu chung khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết theo quy định của pháp luật. Việc yêu cầu tòa án giải quyết thì tùy xem yêu cầu của bạn là gì thì mới xác định là vụ hay việc:

                Trường hợp 1: Nếu là yêu cầu xác định phần quyền trong khối tài sản chung và chia, thì là yêu cầu giải quyết việc dân sự.

                Trường hợp 2:  Nếu là tự xác định phần quyền của mình trong khối đó, và bán khối đó, nhưng mọi người  không đồng ý vì xác định vượt quá dẫn đến tranh chấp xem người bán sở hữu bao nhiêu thì là vụ (án), hay yêu cầu giải quyết tranh chấp dân sự.

                Thứ hai, về mức án phí, theo quy định Pháp lệnh án phí, lệ phí tòa án 2009Nghị quyết 01/2012/NQ-HĐTP - Tòa án Nhân dân Tối cao hướng dẫn áp dụng một số quy định về án phí, lệ phí tòa án quy định như sau:

                1. Mức án phí sơ thẩm đối với các vụ án về tranh chấp dân sự có giá ngạch:

    Giá trị tài sản có tranh chấp

    Mức án phí

     Từ 4.000.000 đồng trở xuống

    200.000 đồng

    Từ trên 4.000.000 đồng đến 400.000.000 đồng

    5% giá trị tài sản có tranh chấp

    Từ trên 400.000.000 đồng đến 800.000.000 đồng

    20.000.000 đồng + 4% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 400.000.000 đồng

     

    Từ trên 800.000.000 đồng đến 2.000.000.000 đồng

    36.000.000 đồng + 3% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 800.000.000 đồng

     

    Từ trên 2.000.000.000 đồng đến 4.000.000.000 đồng

    72.000.000 đồng + 2% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 2.000.000.000 đồng

     

    Từ trên 4.000.000.000 đồng

    112.000.000 đồng + 0,1% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 4.000.000.000 đồng.

     

     

    2. Mức lệ phí Tòa án giải quyết việc dân sự:

    Loại lệ phí

    Lệ phí sơ thẩm giải quyết việc dân sự      

     

    Mức lệ phí

    200.000 đồng

     

    Lệ phí phúc thẩm giải quyết việc dân sự 

     

    200.000 đồng

     

    Trên đây là một số lời khuyên và nhận định mà tôi đưa ra dựa trên thông tin bạn cung cấp. Để được tư vấn và giải quyết các vấn đề liên quan  bạn vui lòng liên lạc với chúng tôi theo địa chỉ dưới đây..

    Chuyên viên tư vấn: Đỗ Quốc Việt

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT ĐẤT ĐAI - DỰ ÁN BĐS | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-