Ăn nhậu gây rối trật tự

Chủ đề   RSS   
  • #208637 21/08/2012

    tieusinh19

    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Ăn nhậu gây rối trật tự

    Chào Luật sư.

    Cho e hỏi. 

    Cách đây 1 tháng nhà nội e có đám giỗ, anh em trong nhà đến ăn nhậu, gây mâu thuẫn, đánh nhau. Ba e bị con Bác cả đánh gây bị thương dưới 11%, nhưng không làm đơn khởi tố. Trong lúc bị đánh ba e đã tức giận và đập phá tài sản của nhà nội. Bác cả e quay phim chụp ảnh hiện trường và khởi kiện ba e tội đập phá tài sản gây rối trật tự. Vậy cho e hỏi ba e sẽ bị phạt thế nào? Ba e có thể kiện ngược lại bác cả không? vì rõ ràng lúc đó ba e bị gia đình bác cả kích động, và con trai bác cả còn đánh ba e nữa.

    Xin cảm ơn LS.

     
    4452 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #208758   22/08/2012

    lsthanhthy
    lsthanhthy
    Top 75
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2008
    Tổng số bài viết (727)
    Số điểm: 3990
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 92 lần


    Chào bạn

    Anh em ruột thịt với nhau mà cư xử như vậy tìm ẩn một mâu thuẫn chưa được giải quyết. Hành vi gây gỗ đánh nhau trong ngày giỗ là biểu hiện của mâu thuẫn đó. 

    Theo tôi, gia đình bạn nên lựa chọn người trong họ hàng có uy tín để tháo gỡ mâu thuẫn giữa các bên. Việc kiện tụng cũng chỉ nhằm yêu cầu cha bạn bồi thường các thiệt hại mà ông đã gây nên. 

    Còn việc gây rối trật tự, tùy mức độ mà cơ quan có thẩm quyền có cách giải quyết khác nhau. Mức độ cao nhất là xử lý hình sự. Mức độ thấp hơn xử lý hành chính. Việc xử lý hay không là do cơ quan điều tra quyết định.

    Còn việc hủy hoại tài sản hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác mà mức thiệt hại từ 2 triệu đồng trở lên có thể bị xử lý hình sự theo khoản 1 Điều 143 - BLHS.

    Thân ái

    Ls. Phan Thanh Thy

    Văn phòng luật sư Hữu Luật

    527 Điện Biên Phủ, P.3, Q.3, Tp.HCM

    08-38302 695; 0903 01 01 58

    ls.thanhthy@gmail.com

    Luật sư Phan Thanh Thy

    Văn phòng luật sư Hữu Luật

    527 Điện Biên Phủ, P.3, Q.3, Tp.HCM

    ls.thanhthy@gmail.com

    ls.phanthanhthy@gmail.com

    (08) 38302 695 - 0903 01 01 58

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lsthanhthy vì bài viết hữu ích
    tieusinh19 (22/08/2012)
  • #208861   22/08/2012

    tieusinh19
    tieusinh19

    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn LS.

    Đúng như LS nói, trong gia đình e đã có mâu thuẩn về việc tranh chấp đất đai, đến bây giờ vì sự tranh chấp này mà trong dòng họ chia thành hai bên luôn đấu khẩu với nhau, mất hòa khí. Kể cả ông bà lớn tuổi cũng không hài lòng và phân chia bè phái.

    E sẽ bảo ba e đến nhà bác cả xin lỗi trước, rồi xử cơ quan pháp luật sẽ xử sau.

    Có 1 vấn đề tranh chấp đất đai thế này.

    Những năm 1993 Nhà nước phân chia lại ruộng đất cho dân. Lúc đó e, má e, và e của e cùng chung sổ hộ khẩu với ông bà nội (số hộ khẩu chỉ có tên 5 người). Ông nội là chủ hộ lớn nhất nên đại diện nhận đất và đứng tên sổ đỏ. Đến năm 1995 Ông nội mất, không làm di chúc, Bác cả về lấy sổ đỏ đi.

    Từ ngày được Nhà nước chia đất đến nay gia đình e vẫn canh tác trên thửa đất đó (Ông nội nhận đất nhưng để cho gia đình e canh tác rồi đến cuối mùa đem lúa, gạo, đồ ăn về cho ông bà).

    Những năm gần đây Bác cả nói để Bác cả nuôi bà nội, và bác cả nhận phần đất của ông bà nội (2/5 thửa đất) về canh tác, gia đình e chỉ canh 3/5 thửa đất đó. Mọi người đều đồng ý điều này.

    Đến nay ba e tích góp được ít tiền và muốn làm giấy tờ tách phần đất riêng của gia đình mình. Nhưng bác cả không chấp nhận, không giao sổ, bác cả kêu tất cả đất đai đó là của bà nội, bà nội cũng đồng ý cho toàn bộ đất đai trong nhà, vườn, ruộng cho bác cả. Và không trả lại cho nhà e cái gì hết.

    Kể cả bà nội cũng đứng về phía bác cả, nên gia đình e không biết giải quyết cách nào.

    Mong LS chỉ hướng giải quyết giúp nhà e.

    Xin cảm ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #209868   28/08/2012

    lsthanhthy
    lsthanhthy
    Top 75
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2008
    Tổng số bài viết (727)
    Số điểm: 3990
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 92 lần


    Chào bạn

    Bác cả của bạn làm như vậy là không đúng. Đất nông nghiệp chỉ cấp cho hộ sản xuất nông nghiệp. Trước năm 2005, trường hợp này phát sinh thừa kế chỉ những người cùng hộ khẩu mà thôi. Nhưng nay đã khác.

    Khi ông nội chết không để di chúc, phần tài sản của ông chia đều cho các con và bà nội bạn. Như vậy, bác cả của bạn đâu có bao nhiêu đất.

    Nếu bác cả bạn không đưa GCN để tách thửa. Mẹ bạn hoặc bạn hoặc em của bạn nên yêu cầu Tòa án chia tài sản chung của hộ. Như vậy, gia đình bạn nhận 3/5 diện tích đất. Khi có quyết định hoặc bản án của Tòa án. UBND cấp huyện sẽ cấp GCN mới theo nội dung bản án là xong.

    Thân ái

    Ls. Phan Thanh Thy

    Luật sư Phan Thanh Thy

    Văn phòng luật sư Hữu Luật

    527 Điện Biên Phủ, P.3, Q.3, Tp.HCM

    ls.thanhthy@gmail.com

    ls.phanthanhthy@gmail.com

    (08) 38302 695 - 0903 01 01 58

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lsthanhthy vì bài viết hữu ích
    tieusinh19 (28/08/2012)
  • #209985   28/08/2012

    tieusinh19
    tieusinh19

    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa LS.

    E đọc trong Sổ HK mới của gia đình mình thì thấy. Má em, em và em của em đã tách Sổ HK và được cấp lại ngày 24/12/2005. Vì Ba em trước 2005 có HK tại một địa chỉ khác, nay làm lại Sổ HK mới và sáp nhập cả gia đình vào một Sổ HK. Như vậy Sổ HK cũ chỉ còn tên của một mình Bà nội em thôi. Cuốn Sổ HK cũ đó hiện Bác cả em đang giữ.

    Vậy cho em hỏi. Gia đình em có thể yêu cầu Toàn án chia tài sản không? Phải làm tuần tự như thế nào để có đầy đủ giấy tờ pháp lý chứng minh với Toàn án? Vì hiện giờ cả bảng gốc Sổ đỏ, và Sổ HK nhà nội đều do Bác cả nắm giữ. Nhà em chỉ có được bảng photo không công chứng.

    Cảm ơn LS.

     
    Báo quản trị |  
  • #212523   09/09/2012

    lsthanhthy
    lsthanhthy
    Top 75
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2008
    Tổng số bài viết (727)
    Số điểm: 3990
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 92 lần


    Chào bạn

    HK là chứng từ ghi nhận vấn đề thường trú của cá nhân trong hộ gia đình nào đó. HK không liên quan đến thừa kế.

    Bạn có yêu cầu chia thừa kế. Bạn nên yêu cầu UBND xã phường giải quyết trước nếu di sản có liên quan đến đất trước khi nộp đơn cho Tòa án.

    Thân ái

    Ls. Phan Thanh Thy

    văn phòng luật sư Hữu Luật

     

    Luật sư Phan Thanh Thy

    Văn phòng luật sư Hữu Luật

    527 Điện Biên Phủ, P.3, Q.3, Tp.HCM

    ls.thanhthy@gmail.com

    ls.phanthanhthy@gmail.com

    (08) 38302 695 - 0903 01 01 58

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lsthanhthy vì bài viết hữu ích
    tieusinh19 (09/09/2012)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Phan Thanh Thy

Văn phòng luật sư Hữu Luật

527 Điện Biên Phủ, P.3, Q.3, Tp.HCM

ls.thanhthy@gmail.com

ls.phanthanhthy@gmail.com

(08) 38302 695 - 0903 01 01 58