Án đã cưỡng chế thì bao giờ hết hiệu lực để kiện.

Chủ đề   RSS   
  • #503580 28/09/2018

    Mai_Nguyen909303

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/09/2018
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Án đã cưỡng chế thì bao giờ hết hiệu lực để kiện.

    Án Sơ Thẩm và Phúc Thẩm được xử năm 2012. 

    T8/2018 vừa rồi thfi bị cưỡng chế nhà và đất. Trong 6 năm đó chúng tôi vẫn liên tục gởi đơn đi khiếu kiện, nhưng cũng một phần chủ quan là không thể cưỡng chế hay làm gì được chúng tôi vì biết chắc chắn án có rất nhiều tình tiết sai nhưng không hiểu sao tòa vẫn bỏ qua một cách dễ dàng. Và cũng vì không muốn mướn luật sư tốn kém, lúc sơ thẩm chúng tôi có mướn một vị luật sư và người đó đã đưa ra rất nhiều tình tiết có lợi cho chúng tôi và phân tích phía bên kia làm sai nhiều thủ tục nhưng đều bị tòa bác bỏ.

    Đến năm 2017 thì có một người bà của gia đình chúng tôi xuất hiện, người có quyền lợi và nghĩa vụ liên quan nhưng không được tham gia vào bản án. Bà tôi tự viết đơn kêu oan gởi đi nhiều nơi, đáng lẽ ra sẽ được tiếp nhận và được Tái thẩm, đơn đan chờ giải quyết thì T8/2018 vừa qua nhà bị cưỡng chế. Chúng tôi không tự nguyện thi hành án không nhận thêm bất cứ khoảng cấp nào và không đồng ý với khoản bồi thường quá ít oải và phi lí trên. 

    Cho tôi hỏi nếu án đã cưỡng chế, thì chúng tôi có thể tiếp tục kêu kện được không? Và có thể gởi đơn kêu kiện đến chủ tịch nước, quốc hội, chánh án tối cao được không? 

    tôi xin cảm ơn. 

     
    1656 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #503598   29/09/2018

    NgoThuyKhanh
    NgoThuyKhanh
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2009
    Tổng số bài viết (641)
    Số điểm: 4723
    Cảm ơn: 158
    Được cảm ơn 236 lần


    Chào bạn

    Án đã thi hành vẫn có thể được xét lại theo thủ tục tái thẩm. Tuy nhiên, bạn lưu ý theo luật tố tụng dân sự thì thời hạn tái thẩm chỉ có 1 năm, kể từ ngày người có thẩm quyền nhận được đơn của bà bạn. 

    Ôi Tổ Quốc ta yêu như máu thịt

    Như mẹ cha ta, như vợ, như chồng

    Ôi Tổ Quốc nếu cần, ta chết

    Cho mỗi ngôi nhà, ngọn núi, con sông...

     
    Báo quản trị |  
  • #503623   29/09/2018

    Mai_Nguyen909303
    Mai_Nguyen909303

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/09/2018
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    chỉ có một năm kể từ ngày người có thẩm quyền nhận được đơn là sao hả b? 1 năm kể từ ngày án ST và PT có hiệu lực ? ý bạn là vậy hả?

    Nhà và đất đã bị cưỡng chế rồi thì có còn được Tái Thẩm nữa không? 

     

    Cập nhật bởi Mai_Nguyen909303 ngày 29/09/2018 07:54:06 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #503820   02/10/2018

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1205)
    Số điểm: 9624
    Cảm ơn: 135
    Được cảm ơn 923 lần
    Moderator

    Chào bạn,

    Theo qui định tại điều 353 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 thì Tòa án, Viện kiểm sát, Đương sự, Cơ quan, Tổ chức, Cá nhân khác có quyền phát hiện tình tiết mới của vụ án và Thông báo cho người có thẩm quyền kháng nghị tái thẩm bất cứ lúc nào, do đó dù án đã được thi hành xong nhưng nếu có phát hiện tình tiết mới làm thay đổi cơ bản nội dung của Bản án thì các bạn vẫn có quyền đề nghị cấp có thẩm quyền xem xét lại Bản án có hiệu lực theo thủ tục tái thẩm.

    Điều 355 BLTTDS 2015 qui định "Thời hạn kháng nghị theo thủ tục tái thẩm là 01 năm, kể từ ngày người có thẩm quyền kháng nghị biết được căn cứ để kháng nghị theo thủ tục tái thẩm quy định tại Điều 352 của Bộ luật này." như vậy thời hạn kháng nghị phụ thuộc vào thời điểm mà người có thẩm quyền kháng nghị tái thẩm biết được căn cứ để kháng nghị tái thẩm mà một trong những lý do khiến người có thẩm quyền biết được căn cứ để kháng nghị chính là nhờ Thông báo của đương sự.

    Trường hợp của bạn, nếu người bà kia đúng là đối tượng bị bỏ sót khi xét xử vụ án thì đó là căn cứ để kháng nghị tái thẩm theo qui định tại khoản 1 điều 352 BLTTDS 2015, người bà đó nên sớm và thường xuyên có Đơn gởi ông Chánh án TAND cấp cao, ông Viện trưởng VKSND cấp cao (nếu Bản án phúc thẩm do TAND cấp Tỉnh xét xử ban hành) đề nghị xem xét kháng nghị tái thẩm theo căn cứ này đối với Bản án đã có hiệu lực. Đó chính là thực hiện quyền Thông báo có căn cứ kháng nghị tái thẩm tới người có thẩm quyền kháng nghị. Tuy luật qui định thời hạn kháng nghị tái thẩm chỉ có 01 năm nhưng trên thực tế có khi kéo dài tới 4, 5 năm bạn ạ.

    Trân trọng.

     

    Cập nhật bởi TranTamDuc.1973 ngày 02/10/2018 12:57:47 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TranTamDuc.1973 vì bài viết hữu ích
    Mai_Nguyen909303 (03/10/2018)
  • #503886   03/10/2018

    Mai_Nguyen909303
    Mai_Nguyen909303

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/09/2018
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    bạn cho mình hỏi. Vậy còn Giám Đốc Thẩm thì sao hả bạn? Giám đốc thẩm quy định 5 năm mà trên thực tế có lên được 10 năm không? :) Án đó xử năm 2012 ST và PT luôn rồi, và T8/2018 vừa rồi bị cưỡng chế. 

    Mình có rất nhiều cơ sở để đưa ra nó vi phạm nghiêm trọng trọng tố tụng và áp dụng luật luôn. Nhưng kinh nghiệm thực tiễn của mình còn hạn chế.

     
    Báo quản trị |  
  • #503934   04/10/2018

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1205)
    Số điểm: 9624
    Cảm ơn: 135
    Được cảm ơn 923 lần
    Moderator

    Nói chung thời hạn tố tụng Luật qui định vậy chứ thực tế hiếm khi thực hiện đúng vì nhiều lý do bạn nhé. Thời hạn kháng nghị giám đốc thẩm là 03 năm kể từ ngày có Bản án có hiệu lực, nó được kéo dài thêm 02 năm nếu trong năm đầu tiên có Bản án có hiệu lực đương sự đã có Đơn đề nghị giám đốc thẩm nhưng hết thời hạn 03 năm vẫn chưa có kết quả xem xét và đương sự tiếp tục có Đơn để nghị giám đốc thẩm. Ví dụ Bản án có hiệu lực ban hành ngày 01/01/2012 thì trong năm đầu tiên (từ 01/01/2012 đến hết ngày 01/01/2013) bạn phải có Đơn đề nghị giám đốc thẩm. Tới hết ngày 01/01/2015 mà vẫn chưa có kết quả xem xét kháng nghị giám đốc thẩm thì bạn lại phải tiếp tục có Đơn đề nghị xem xét giám đốc thẩm thì thời hạn mới được kéo dài thêm 02 năm.

    Thực tế 6, 7, 8... năm mới có kết quả giám đốc thẩm là thường xuyên.

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |