DanLuat 2015

ĂN CĂP TAI SAN CONG TY

Chủ đề   RSS   
  • #254508 11/04/2013

    doducthuan1992

    Male
    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:11/04/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    ĂN CĂP TAI SAN CONG TY

    CHAO LUÂT SƯ  

    Em năm nay 22 tuổi, em có một người chú hiện tại đang bị bắt và giam giữ về tội ăn cắp tài sản. Số tiền đó khoảng 100t đồng. Bây giờ thì công an vẫn đang xem xét và điều tra. Vậy luật sư cho em hỏi là nếu như chú em bị kết tội thì mức án cao nhất chú em có thể nhận là bao nhiêu? gia đình em cũng đã bồi thường thiệt hại và khắc phục hậu quả rồi. CHú em lần này cũng  là vi phạm lần đầu, chưa có tiền án tiền sự. Xin luật sư sớm cho em biết.

     

    ---------------- 

    Em năm nay 22t,em co mot nguoi chu hien tai dang bi bat va giam giu ve toi an cap tai san.So tien do khoang 100t dong bay gio thi cong an van dang xem xet va dieu tra.vay luat su cho em hoi la neu nhu chu em bi ket toi thi muc an cao nhat chu em co the nhan la bao nhieu,gia dinh em cung da boi thuong thiet hai va khac phuc hau qua roi chu em lan nay cung la vi pham lan dau chua co tien an tien su gi het a.Xin luat su tra loi som cho em biet.

    Em xin chan thanh cam on

     

     

    Bạn vui lòng sử dụng Tiếng Việt, có dấu

    Cập nhật bởi Xmen-8711 ngày 12/04/2013 08:28:10 SA
     
    3269 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #254523   11/04/2013
    Được đánh dấu trả lời

    LS.nguyenanh
    LS.nguyenanh
    Top 500
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/12/2012
    Tổng số bài viết (111)
    Số điểm: 661
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 48 lần
    Lawyer

    xin chào bạn.vì bạn không nói rõ các tình tiết của sự việc nên ls rất khó có thể biết để tư vấn cụ thể.theo như bạn nói là trộm cắp tài sản thì theo quy định tại điều 138 BLHS

     

    Điều 138. Tội trộm cắp tài sản

    1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.
    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:
      a) Có tổ chức;
      b) Có tính chất chuyên nghiệp;
      c) Tái phạm nguy hiểm;
      d) Dùng thủ đoạn xảo quyệt, nguy hiểm;
      đ) Hành hung để tẩu thoát;
      e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;
      g) Gây hậu quả nghiêm trọng.
    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:
      a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;
      b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.
    4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:
      a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;
      b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.
    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng.

    vì chú của bạn đã bồi thường khắc phục hậu quả và phạm tội lần đầu nên đây sẽ là các tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự.ngoài ra còn có các tình tiết giảm nhẹ khác mà cần thu thập làm chứng cứ để giảm nhẹ trách nhiệm hình sự như:gia đình có công với cách mạng, có cha mẹ là thương binh...,hoàn cảnh khó khăn...

    để có thể giải đáp một số thắc mắc liên quan đến sự việc trên bạn có thể liên hệ trực tiếp để được tư vấn.

    chào bạn.

    Luật sư Nguyễn Xuân Hào - Đoàn Luật sư tỉnh Nghệ An

    - Tell: 0979043626/ 19006280

    - Email: luatsunguyen08@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS.nguyenanh vì bài viết hữu ích
    doducthuan1992 (11/04/2013)

0 Thành viên đang online
-