DanLuat 2015

Ai sẽ bồi thường?

Chủ đề   RSS   
  • #80634 23/01/2011

    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1233)
    Số điểm: 15099
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 484 lần


    Ai sẽ bồi thường?

    Chào cả nhà!!!

    Hôm nay QQ có chút thắc mắc mong cả nhà giải đáp giúp với! thanks

    Điều 606. Năng lực chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại của cá nhân

    1. Người từ đủ mười tám tuổi trở lên gây thiệt hại thì phải tự bồi thường.

    2. #ff0000;">Người chưa thành niên dưới mười lăm tuổi gây thiệt hại mà còn cha, mẹ thì cha, mẹ phải bồi thường toàn bộ thiệt hại; nếu tài sản của cha, mẹ không đủ để bồi thường mà con chưa thành niên gây thiệt hại có tài sản riêng thì lấy tài sản đó để bồi thường phần còn thi��u, trừ trường hợp quy định tại Điều 621 của Bộ luật này.

    #ff0000;">Người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi gây thiệt hại thì phải bồi thường bằng tài sản của mình; nếu không đủ tài sản để bồi thường thì cha, mẹ phải bồi thường phần còn thiếu bằng tài sản của mình.

    3. Người chưa thành niên, người mất năng lực hành vi dân sự gây thiệt hại mà có người giám hộ thì người giám hộ đó được dùng tài sản của người được giám hộ để bồi thường; nếu người được giám hộ không có tài sản hoặc không đủ tài sản để bồi thường thì người giám hộ phải bồi thường bằng tài sản của mình; nếu người giám hộ chứng minh được mình không có lỗi trong việc giám hộ thì không phải lấy tài sản của mình để bồi thường.

    Vậy nếu người #ff0000;">từ 15 tuổi  đến chưa đủ 15 tuổi thì sao? mong các bạn cho ý kiến

    Thân@

     

     
    2069 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #80639   23/01/2011

    nkkhuy
    nkkhuy
    Top 150
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2010
    Tổng số bài viết (393)
    Số điểm: 4498
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 64 lần


    Chào em!
    Mỗi người mỗi quan điểm, trường hợp này là do ngôn từ pháp luật không thống nhất nên co nhiều sự tranh cãi. Có hai quan điểm như thế này, dưới 15 tuổi là có nghĩa từ đủ 14 tuổi đổ xuống, và dưới 15 tuổi cũng được hiểu là !4 tuổi+1 (giống như chưa đủ 15 tuổi).
    Tuy về câu từ có sự mâu thuẩn nhưng đa số quan điểm hiện nay, và ngay cả quan điểm của thẩm phán trong các bản án thì đều cho rằng hai khái niệm này là như nhau. Nếu để bàn luận, mổ xẻ thì đây là một tình huống hay, chắc chắn khi áp dụng thì chúng ta phải tìm hiểu những bản án trước đó để có thể áp dụng cụ thể cho việc xử lý (tìm hiểu thêm), chứ Luật không quy định rõ ràng nên sự tranh luận về vấn đề này sẽ không có kết quả.
    Trân trọng!

    nguyenhuylaw@gmail.com

    Phone: 0906.597.179

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-