DanLuat 2015

Ai phạm tội?

Chủ đề   RSS   
  • #432593 03/08/2016

    vuvanthiet

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/06/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Ai phạm tội?

    chị H ( 20 tuổi ) có quen anh Q và anh D. Một buổi tối, anh Q rủ chị H đi uống nước, anh Q đã lên kế hoạch giao cấu với chị H bằng cách cho vào cốc sinh tố của chị H thuốc kích dục. Chị H đã bị lừa uống hết cốc sinh tố nhưng ngay sau đó khi thuốc chưa kịp có tác dụng thì chị H nhận đc cuộc gọi của anh D muốn gặp chị H. ngay sau đó chị H đã chào tạm biệt anh Q để đến gặp D. Anh Q không thể thực hiện được kế hoạch, anh rất tức tối. Khi chị H đến gặp anh D được một lúc thì hai người ra về, trên đường về thuốc bắt đầu có tác dụng và chị H đã tự nguyện vào nhà nghỉ với D. Sau khi chuyện đã xảy ra, gia đình chị H đem đơn kiện D và Q ra tòa. thưa luật sư, trong trường hợp này thì ai là người phạm tội và phạm tội gì ?

     
    3403 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #432604   04/08/2016

    trantoaneppolice
    trantoaneppolice

    Male
    Mầm

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:23/05/2014
    Tổng số bài viết (35)
    Số điểm: 540
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 3 lần


    Vấn đề này theo tôi nghĩ có một số trường hợp:

    1. Nếu ý thức chủ quan của anh D biết được chị H tình trạng lúc đó không làm chủ được ý thức và hành vi của mình (ở đây là rủ anh D vào nhà nghỉ) rồi sau đó thực hiện giao cấu thì anh D phạm tội hiếp dâm.

    2. Nếu chủ quan của anh D không nhận thức được tình trạng trên thì D không phạm tội.

    Ở đây hành vi của anh Q có nguyên nhân dẫn đến tình trạng của chị H nhưng lại là độc lập chưa cấu thành tội phạm cụ thể. anh Q có trách nhiệm dân sự xâm phạm đến sức khỏe của chị H.

    okie

     
    Báo quản trị |  
  • #432622   04/08/2016

    tuantobe
    tuantobe

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/12/2011
    Tổng số bài viết (56)
    Số điểm: 555
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 14 lần


     

    - D không biết H bị uống thuốc kích dục và nghĩ H tự nguyện nên không thể cho rằng H giao cấu trái ý muốn với nạn nhân. D không có hành vi dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực, lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hay thủ đoạn khác để giao cấu với H. 

    - Nếu chứng minh Q bỏ thuốc vào để nhằm mục đích hiếp dâm thì Q phạm tôi chưa đạt (nguyên nhân khách quan D gọi đi nên H bỏ về khiến cho Q không thực hiện được tiếp tục hành vi)

    Nguyễn Văn Tuân

    SĐT: 096.653.9886

     
    Báo quản trị |  
  • #433331   12/08/2016

    Xin được giải thích rõ hơn:

    Điều 111 BLHS quy định về tội Hiếp dâm như sau::

    "1. Người nào dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu với nạn nhân trái với ý muốn của họ, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

    Về trường hợp của Q: hành vi của Q là dùng thuốc mê để giao cấu với nạn nhân.

    Tuy nhiên Q lại không thực hiện được hành vi giao cấu? TH này sẽ có nhiều người hỏi tại sao theo điều 111 chưa giao cấu, vậy làm sao lại bắt họ chịu tội. Xin giải thích rõ hơn về vấn đề này: Tội hiếp dâm là tội phạm hình thức, nghĩa là ko cần kết quả xảy ra mà chỉ cần người phạm tội có hành vi để kết quả đó xảy ra thì đã bị coi là phạm tội. Giống như tội giết người: A bỏ thuốc độc vào cốc nước nhằm giết B, nhưng do sơ ý B làm rơi cốc nên thoát chết,ở đây A vẫn phạm tội giết người như thường, việc A không thực hiện được việc giết B do sự kiện khách quan.

    Như vậy trường hợp này hành vi của Q đủ để cấu thành tội hiếp dâm (TH này phạm tội chưa đạt)

     
    Báo quản trị |  
  • #446643   16/02/2017

    Chào bạn, rất cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi.

    Về câu hỏi và những thông tin mà bạn đã cung cấp, tôi xin được đóng góp một số ý kiến như sau:

    Thứ nhất, về trường hợp của Q. Q đã phạm tội hiếp dâm theo như quy định tại Điều 111 Bộ luật hình sự: “Người nào dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu với nạn nhân trái với ý muốn của họ, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.”

    Ở đây, Q đã dùng “thủ đoạn khác”, chính là cho chị H uống thuốc kích dục để có thể tiến hành giao cấu trái ý muốn với nạn nhân. Tuy rằng cuối cùng hành vi giao cấu đã không được thực hiện, nhưng bởi vì cấu thành tội phạm của tội hiếp không yêu cầu hành vi giao cấu phải phải đã kết thúc về mặt sinh lý nên Q vẫn bị coi là phạm tội này nhưng chưa đạt.

    Thứ hai, về trường hợp của D. Ở đây, có thể chia thành 02 trường hợp như sau:

    TH1: Nếu D nhận thức được tình trạng của chị H (bị uống thuốc kích dục nên mới giao cấu, chứ không phải là do ý chí) thông qua những biểu hiện bất thường nhưng vẫn giao cấu với chị H thì D cũng sẽ phạm tội hiếp dâm theo như điều 111 Bộ luật hình sự quy định. Bởi lẽ, D cũng đã dùng “thủ đoạn khác” để giao cấu với nạn nhân. Trong thực tiễn xét xử, thủ đoạn này có thể là lợi dụng người phụ nữ đang trong tình trạng không có khả năng biểu lộ ý chí đúng đắn được, như trường hợp của chị H do tác dụng của thuốc nên không thể có ý chí đúng đắn đối với việc giao cấu, dẫn đến việc giao cấu “tự nguyện” với D mặc dù nếu tỉnh táo, ý chí của H đã không mong muốn điều đó xảy ra.

    TH2: Nếu D không nhận thức được tình trạng của chị H mà chỉ đơn thuần nghĩ rằng việc giao cấu giữa 2 người là hoàn toàn tự nguyện, cả hai người đều đã đủ tuổi chịu trách nhiệm trước pháp luật về hành vi của mình thì D không phạm tội hiếp dâm.

    Trong thực tế xét xử, rất khó để có thể nói rằng D có “nhân thức” được tình trạng của chị H hay không. Với những thông tin mà bạn đã cung cấp, tôi mới chỉ có thể trả lời sơ bộ cho bạn như vậy. Nếu còn có những thắc mắc, góp ý, bạn vui lòng phản hồi lại cho chúng tôi.

    Trân trọng!

    Chuyên viên tư vấn: Trịnh Thủy Tiên

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT HÌNH SỰ - HÀNH CHÍNH | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  
  • #447494   22/02/2017

    tvthuong96
    tvthuong96
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/02/2017
    Tổng số bài viết (84)
    Số điểm: 1853
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 43 lần


    căn cứ theo điều 111 BLHS 1999  Người nào dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu với nạn nhân trái với ý muốn của họ, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.”

    Tuy nhiên hành vi của D không đủ yếu tố cấu thành tội phạm cho nên D không phạm tội

    Trịnh Văn Thương- 097.395.0810

    Tvthuong96@gmail.com

    Khoa Hành chính- Tư pháp- Đại học Luật TPHCM

     
    Báo quản trị |  
  • #458744   25/06/2017

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 150
    Female
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (406)
    Số điểm: 5225
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 68 lần


    Trường hợp này, người phạm tội là Q, vì Q đã lên kế hoạch hiếp dâm chị, và cũng đã tiến hành kế hoạch mặc dù chưa đạt được mục đích. Còn D thì vô tội vì anh không hề có ý định hiếp dâm H, và mặc dù H ở trong tình trạng không thể kiểm soát nhưng D không hề giao cấu trái ý muốn với nạn nhân. 

     
    Báo quản trị |  
  • #458767   25/06/2017

    f3ngohoang
    f3ngohoang

    Male
    Sơ sinh

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:08/05/2017
    Tổng số bài viết (29)
    Số điểm: 400
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 6 lần


    Vấn đề nay bất hợp lý. làm sao Gia đình chị H biết được anh Q lên kế hoạch mà kiện. còn chị H 20 tuổi đủ năng lực hành vi sao đó để đưa ra quyết định có nên kiên anh D hay không vì vấn đề trên bạn có nêu chị H tự nguyện thi anh D cũng không có tội (khi chị H tự nguyện)

     
    Báo quản trị |  
  • #481680   10/01/2018

    kimgam2708
    kimgam2708
    Top 200
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2017
    Tổng số bài viết (296)
    Số điểm: 4885
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 65 lần


    Chào bạn,

    Mình có ý kiến như sau:

    Q đã cố ý lên kế hoạch giao cấu với chị H bằng cách cho thuốc kích dục vào ly nước, tuy nhiên không lường trước đươc là D điện thoại chị H. Do đó Q phạm tội chưa đạt theo điều 15 Bộ luật hình sự 2015: " Phạm tội chưa đạt là cố ý thực hiện tội phạm nhưng không thực hiện được đến cùng vì những nguyên nhân ngoài ý muốn của người phạm tội. Người phạm tội chưa đạt phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm chưa đạt".

    Còn trường hợp của D thì phải xem xét lại lúc đó D có biết tình trạng của chị H hay không? Nếu biết mà vẫn làm thì D phạm tội hiếp dâm theo điều 141 Bộ luật hình sự 2015: " Người nào dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc bằng thủ đoạn khác giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác trái với ý muốn của nạn nhân, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm". Nếu D không biết thì D không phạm tội nhé.

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-