DanLuat 2015

Ai phải chịu thuế môn bài trong thuê nhà xưởng?

Chủ đề   RSS   
  • #421873 18/04/2016

    Ngoc24051992

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/04/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Ai phải chịu thuế môn bài trong thuê nhà xưởng?

    Tôi muốn hỏi về vấn đề ai phải chịu thuế môn bài trong thuê và cho thuê nhà xưởng. Gia đình tôi có một nhà xưởng rộng 230m2, giá thuê là 11,5tr đồng 1 tháng, bên thuê nộp tiền 6 tháng một lần. Ban đầu gia đình t phải chịu cả thuế Thu nhập cá nhân là 25% doanh thu, nhưng vừa rồi gia đình t đã chia mảnh đất cho thuê ra làm 2 và làm lại 2 bản hợp đồng độc lập, giảm số tiền thuê một năm xuống dưới 100 triệu nên không phải chịu thuế thu nhập cá nhân nữa. Tôi đã tìm hiểu về thuế cho thuê nhà xưởng nhưng vẫn còn chút thắc mắc là ai là người chịu thuế môn bài, gia đình tôi hay người thuê phải chịu? Xin chân thành cảm ơn.

     
    1857 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #421914   19/04/2016

    Huadien
    Huadien

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/04/2016
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn! Trường hợp của bạn mình xin được tư vấn như sau.

    Tại Khoản 7 Điều 1 Thông tư 119/2014/TT-BTC quy định về Nguyên tắc khai thuế như sau

    "Hộ gia đình, cá nhân có tài sản cho thuê thuộc đối tượng phải khai, nộp thuế GTGT, thuế TNCN và nộp thuế môn bài theo thông báo của cơ quan thuế.

    Riêng đối với hộ gia đình, cá nhân có tài sản cho thuê mà tổng số tiền cho thuê trong năm thu được từ một trăm triệu đồng trở xuống hoặc tổng số tiền cho thuê trung bình một tháng trong năm từ 8,4 triệu đồng trở xuống thì không phải khai, nộp thuế GTGT, thuế TNCN và cơ quan thuế không thực hiện cấp hóa đơn lẻ đối với trường hợp này".

    Theo quy định này,bên cho thuê tài sản (tức gia đình bạn) phải khai, nộp thuế môn bài.

    Về thủ tục: Hồ sơ khai thuế môn bài là Tờ khai mẫu 01/MBAI ban hành kèm Thông tư 156/2013/TT-BTC, nộp tại Chi cục Thuế nơi có nhà cho thuê.

    Hứa Diên

    Cập nhật bởi Huadien ngày 19/04/2016 08:48:14 SA
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-