DanLuat 2015

ai phải bồi thường thiệt hại?

Chủ đề   RSS   
  • #332594 10/07/2014

    minhminh100

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/07/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    ai phải bồi thường thiệt hại?

    Cháu tôi 9 tuổi được đi cắm trại tại công viên do nhà trường tổ chức, do nghịch ngợm, cháu cùng một số bạn đã dẫm nát hai luống hoa, cây cảnh mới trồng. Ban quản lý công viên yêu cầu nhà trường phải đền bù thiệt hại. Nhà trường cho rằng bố, mẹ các cháu đã gây thiệt hại là người phải bồi thường. Bố mẹ các cháu cho rằng vụ việc xảy ra trong thời gian nhà trường quản lý nên trường có trách nhiệm bồi thường. Xin hỏi trong trường hợp này, trách nhiệm bồi thường thiệt hại thuộc về ai? 

     

     
    4371 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #332599   10/07/2014

    GODFATHER_NBH
    GODFATHER_NBH
    Top 200
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/03/2010
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 1875
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 150 lần


    minhminh100 viết:

    Cháu tôi 9 tuổi được đi cắm trại tại công viên do nhà trường tổ chức, do nghịch ngợm, cháu cùng một số bạn đã dẫm nát hai luống hoa, cây cảnh mới trồng. Ban quản lý công viên yêu cầu nhà trường phải đền bù thiệt hại. Nhà trường cho rằng bố, mẹ các cháu đã gây thiệt hại là người phải bồi thường. Bố mẹ các cháu cho rằng vụ việc xảy ra trong thời gian nhà trường quản lý nên trường có trách nhiệm bồi thường. Xin hỏi trong trường hợp này, trách nhiệm bồi thường thiệt hại thuộc về ai? 

     

    Chào bạn.

    Theo Điều 621 Bộ luật Dân sự 2005 quy định về trách nhiệm bồi thường thiệt hại do người dưới 15 tuổi, người mất năng lực hành vi dân sự gây ra trong thời gian trường học, bệnh viện, tổ chức khác trực tiếp quản lý thì người dưới 15 tuổi trong thời gian học tại trường mà gây thiệt hại thì trường học phải bồi thường thiệt hại xảy ra. Nếu trường học chứng minh được mình không có lỗi trong quản lý thì cha, mẹ, người giám hộ của người dưới 15 tuổi, người mất năng lực hành vi dân sự phải bồi thường.

    Như vậy, trong trường hợp cháu bạn thì theo quan điểm của tôi khi nhà trường tổ chức cho các em học sinh còn nhỏ đi cắm trại thì nhà trường phải đảm bảo có thể giám sát được các hoạt động của các bé, do vậy việc các bé do quá nghịch mà làm thiệt hại cho công viên thì đây hoàn toàn là do lỗi của nhà trường. Do vậy trách nhiệm bồi thường phải thuộc về nhà trường.

    Have nice day!

    Nguyễn Bá Hưng - Trợ Lý Luật Sư

    DĐ: 0979 473 688 / 0909 165 806 - Email: Nguyenhung2015@gmail.com

    CÔNG TY LUẬT TNHH SÀI GÒN VIỆT LUẬT

    35B Ký Con, Quận 1, Tp HCM

    TK: 106815828 - VPBank - CN HCM

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn GODFATHER_NBH vì bài viết hữu ích
    HuongNguyen128 (11/07/2014) minhminh100 (07/08/2014)
  • #332713   11/07/2014

    PhanLawVietnam01
    PhanLawVietnam01

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2014
    Tổng số bài viết (60)
    Số điểm: 931
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 35 lần


    Phan Law Vietnam trả lời cầu hỏi của bạn như sau:

    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 621 Bộ luật dân sự quy định về bồi thường thiệt hại do người dưới mười lăm tuổi, người mất năng lực hành vi dân sự gây ra trong thời gian trường học, bệnh viện, tổ chức khác trực tiếp quản lý như sau:

    "Người dưới mười lăm tuổi trong thời gian học tại trường mà gây thiệt hại thì trường học phải bồi thường thiệt hại xảy ra"

    Trong trường hợp quy định nêu trên, nếu trường học chứng minh được mình không có lỗi trong quản lý thì cha, mẹ, người giám hộ của người dưới mười lăm tuổi, người mất năng lực hành vi dân sự phải bồi thường (khoản 3 Điều 621 BLDS)

               Như vậy, Căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 621 BLDS thì thiệt hại do cháu bạn gây ra trong thời gian thuộc sự quản lý của nhà trường, do đó nhà trường có trách nhiệm bồi thường đối với thiệt hại xảy ra. 

    Trân trọng!

    Chi nhánh Hà Nội

    Địa chỉ : 70 Ngô Quyền, P.Hàng bài, Q.Hoàn Kiếm, Hà Nội

    Điện Thoại : (+84.4) 39 4343 06 - Fax : (083) 3910.4265

    Website : www.phan.vn - Email : info@phan.vn

    Trụ sở HCM

    Địa chỉ : 169 Nguyễn Văn Thủ, P. Đakao, Q1 TPHCM

    Địa chỉ : (083) 910.4266 (16 dòng) - Fax : (083) 3910.4265

    Website : www.phan.vn - Email : info@phan.vn

    - See more at: http://phan.vn/clients-khach-hang/triet-ly-kinh-doanh/?lang=vi#sthash.GEtPxCsI.dpuf

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn PhanLawVietnam01 vì bài viết hữu ích
    HuongNguyen128 (11/07/2014) minhminh100 (07/08/2014)
  • #332719   11/07/2014

    HuongNguyen128
    HuongNguyen128

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/07/2014
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn bạn Nguyễn Bá Hưng với PhanlawVietnam. Số tiền bồi thường tuy cũng k lớn lắm nhưng rõ ràng nhà trường chịu trách nhiệm trong việc quản lý các cháu mà lại muốn đổ lên đầu phụ huynh. 

     
    Báo quản trị |