Ai nộp án phí hình sự sơ thẩm?

Chủ đề   RSS   
  • #510380 18/12/2018

    kandyrajnbow123

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/01/2016
    Tổng số bài viết (47)
    Số điểm: 535
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    Ai nộp án phí hình sự sơ thẩm?

    Cho e hỏi bị cáo chưa thành niên (không có tài sản, nghề nghiệp) bị tuyên phạm tội và chịu án phí hình sự sơ thẩm. Khi tuyên án phí còn nêu bố (hoặc) mẹ bị cáo là người nộp thay do bị cáo là người chưa thành niên. Vậy có đúng không và quy định ở đâu vì trong BLTTHS và nghị quyết 326/2016 chỉ nêu người bị kết án phải chịu án phì hình sự sơ thẩm.

     
    855 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #510383   18/12/2018

    Chào bạn, Theo mình trong trường hợp này Tòa án căn cứ vào Bộ luật dân sự 2015 để áp dụng. Cụ Thể Khoản 2 Điều 586 BLDS 2015 quy định về  năng lực chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại của cá nhân quy định như sau:

    2. Người chưa đủ mười lăm tuổi gây thiệt hại mà còn cha, mẹ thì cha, mẹ phải bồi thường toàn bộ thiệt hại; nếu tài sản của cha, mẹ không đủ để bồi thường mà con chưa thành niên gây thiệt hại có tài sản riêng thì lấy tài sản đó để bồi thường phần còn thiếu, trừ trường hợp quy định tại Điều 599 của Bộ luật này.

    Người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi gây thiệt hại thì phải bồi thường bằng tài sản của mình; nếu không đủ tài sản để bồi thường thì cha, mẹ phải bồi thường phần còn thiếu bằng tài sản của mình.

    3. Người chưa thành niên, người mất năng lực hành vi dân sự, người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi gây thiệt hại mà có người giám hộ thì người giám hộ đó được dùng tài sản của người được giám hộ để bồi thường; nếu người được giám hộ không có tài sản hoặc không đủ tài sản để bồi thường thì người giám hộ phải bồi thường bằng tài sản của mình; nếu người giám hộ chứng minh được mình không có lỗi trong việc giám hộ thì không phải lấy tài sản của mình để bồi thường.

    Như vậy, Nếu bị cáo là người từ đủ 14 tuổi đến dưới 15 tuổi thì cha, mẹ của họ được xác định là bị đơn dân sự. Bởi vì trách nhiệm bồi thường thiệt hại do bị cáo gây ra trong trường hợp này được xác định là của cha, mẹ bị cáo. Nếu bị cáo là người từ đủ 14 tuổi đến dưới 15 tuổi đang trong thời gian trường học trực tiếp quản lý thì trường học được xác định là bị đơn dân sự; còn cha mẹ hoặc người giám hộ của bị cáo là người đại diện theo pháp luật của họ.

    Và tại điểm c khoản 1 Điều 23 Nghị quyết số: 326/2016/UBTVQH14 ngày 30 tháng 12 năm 2016 của Ủy ban Thường vụ Quốc hội về quy định về mức thu, miễn, giảm, thu, nộp, quản lý và sử dụng án phí và lệ phí Tòa án thì “Nghĩa vụ chịu án phí dân sự sơ thẩm trong vụ án hình sự được thực hiện theo quy định tại Điều 26 và Điều 27 của Nghị quyết này”. Theo đó, trong vụ án hình sự nếu người có nghĩa vụ bồi thường cho bị hại thì phải chịu án phí dân sự theo quy định tại Điều 26 Nghị quyết số 326.

    Cập nhật bởi thuongkp2708 ngày 18/12/2018 12:18:23 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #510424   19/12/2018

    kandyrajnbow123
    kandyrajnbow123

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/01/2016
    Tổng số bài viết (47)
    Số điểm: 535
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    Cảm ơn bạn nhưng trong bản án không hề căn cứ điều này, với lại điều này có thể áp dụng để giải quyết vấn đề bồi thường dân sự trong hình sự. Nhưng cái này là buộc nộp án phí chứ không phải bồi thường.

     
    Báo quản trị |