Ai là người được làm chứng di chúc?

Chủ đề   RSS   
  • #524282 30/07/2019

    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (920)
    Số điểm: 9181
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 129 lần


    Ai là người được làm chứng di chúc?

    Theo quy định tại Điều 632 Bộ luật Dân sự 2015 thì tất cả mọi người đều có thể làm chứng cho việc lập di chúc. Ngoại trừ những người sau đây:
    - Người thừa kế theo di chúc của người lập di chúc
    - Người thừa kế theo pháp luật của người lập di chúc
    - Người có quyền, nghĩa vụ tài sản liên quan tới nội dung di chúc
    - Người chưa thành niên
    - Người mất năng lực hành vi dân sự
    - Người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi.
     
    Không phải việc lập di chúc lúc nào cũng cần người làm chứng. Trường hợp người lập di chúc không tự mình viết bản di chúc thì có thể tự mình đánh máy hoặc nhờ người khác viết hoặc đánh máy bản di chúc, nhưng phải có ít nhất là hai người làm chứng. Người lập di chúc phải ký hoặc điểm chỉ vào bản di chúc trước mặt những người làm chứng; những người làm chứng xác nhận chữ ký, điểm chỉ của người lập di chúc và ký vào bản di chúc.
     
    1827 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuylinh2311 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #524534   31/07/2019

    Cũng theo quy định tại Bộ luật Dân sự 2015, di chúc phải có người làm chứng trong các trường hợp:

    - Người lập di chúc không tự mình viết di chúc do:

    + Bị hạn chế về thể chất: không đọc được, không nghe được, không ký hoặc không điểm chỉ được

    + Không biết chữ

    - Trường hợp tính mạng một người bị cái chết đe dọa và không thể lập di chúc bằng văn bản

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuongkp2708 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/08/2019)
  • #524678   31/07/2019

    Theo BLDS 2015 Thì tất cả mọi người đều có quyền làm chứng di chức trừ trường hợp: mất năng lực hành vi dân sự, bị hạn chế về năng lực hành vi dân sự và những người đươc phân chia tài sản trong di chúc, người chưa thành niên, người có quyền và nghĩa vụ liên quan đến tài sản trong di chúc

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhthuc30 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/08/2019)