DanLuat 2015

Ai là người đại diện cổ phần

Chủ đề   RSS   
  • #155757 16/12/2011

    nguyenhung1974

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2010
    Tổng số bài viết (36)
    Số điểm: 620
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 4 lần


    Ai là người đại diện cổ phần

     

    Xin Luật sư và các anh chị cho tôi hỏi
    Công ty tôi cổ phần 100%. Một cổ đông sở hữu 60% cổ phần  và muốn bán lại cho công ty 30% cổ phần. Theo quy định của Luật doanh nghiệp thì công ty muốn mua lại 30% cổ phần này thì do Đại hội CĐ quyết định.
    Xin Luật sư và các anh chị cho tôi hỏi:
    1- Cổ đông sở hữu 60% này có được quyền biểu quyết không hay chỉ cổ đông đại diện cho 40% còn lại có quyền biểu quyết?
    2- Khi biểu quyết xong rồi thì tổ chức nào (Đại hội CĐ, Hộiđồng quản trị ...) quyết định việc ai là người đại diện cho 30% phần vốn này.?
    Xin Luật sư và các anh chị tư vấn giúp.
     
    3749 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #156078   18/12/2011

    NgoThuyKhanh
    NgoThuyKhanh
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2009
    Tổng số bài viết (570)
    Số điểm: 4318
    Cảm ơn: 152
    Được cảm ơn 171 lần


    Không biết bạn có bị lầm giữa công ty TNHH và công ty CP không? 1/ bạn xem tại điều 90 vv công ty mua lại cổ phần 2/ Cty mua thì nó là cổ phần chào bán của Công ty, bạn xem tại điều 92 Luật DN 60/2005/QH11

    Ôi Tổ Quốc ta yêu như máu thịt

    Như mẹ cha ta, như vợ, như chồng

    Ôi Tổ Quốc nếu cần, ta chết

    Cho mỗi ngôi nhà, ngọn núi, con sông...

     
    Báo quản trị |  
  • #156122   18/12/2011

    hiyatuongda
    hiyatuongda
    Top 75
    Male
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2010
    Tổng số bài viết (709)
    Số điểm: 13646
    Cảm ơn: 605
    Được cảm ơn 533 lần


    Chào bạn nguyenhung1974,

    Theo định Luật doanh nghiệp 2006,

    - Cổ đông được quyền tự do chuyển nhượng cổ phần của mình cho cổ đông khác hoặc người khác (trừ trường hợp Điều 84 quy định về hạn chế 3 năm của công đông sáng lập).

    Căn cứ theo điều 90 Luật doanh nghiệp, cổ đông được quyền yêu cầu công ty mua lại cổ phần của mình

    Và theo thông tin bạn cung cấp, việc chuyển nhượng dựa trên ý chí tự nguyện của cổ đông chiếm 60%. 

    Do đó, cổ đông này được quyền yêu cầu công ty mua lại hoặc chuyển nhượng cho cổ đông khác.

    Việc yêu cầu mua lại này không cần sự biểu quyết, khi nhận được yêu cầu mua lại của cổ đông công ty sẽ phải mua lại.

    Về việc biểu quyết bạn đề cập đến trong việc như trên chỉ xuất hiện tại Khoản 5 Điều 84:

    "

    5. Trong thời hạn ba năm, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, cổ đông sáng lập có quyền tự do chuyển nhượng cổ phần phổ thông của mình cho cổ đông sáng lập khác, nhưng chỉ được chuyển nhượng cổ phần phổ thông của mình cho người không phải là cổ đông sáng lập nếu được sự chấp thuận của Đại hội đồng cổ đông. Trong trường hợp này, cổ đông dự định chuyển nhượng cổ phần không có quyền biểu quyết về việc chuyển nhượng các cổ phần đó và người nhận chuyển nhượng đương nhiên trở thành cổ đông sáng lập của công ty."


    Nếu biểu quyết trong trường hợp này, thì không cần biết chuyển nhượng bao nhiêu %, thì cổ đồng này cũng ko được biểu quyết về việc chuyển nhượng của mình. Do đó, sẽ bất hợp lý nếu chấp nhận chuyển nhượng 30% được quyền biểu quyết 40% còn lại.


    Trường hợp,

    - Nếu công ty mua lại thì cổ phần được mua lại giải quyết theo Điều 92 là sẽ chuyển thành cổ phần cháo bán;
    - Nếu cổ đông chiếm 60% chuyển nhượng cho cổ đông khác, thì cổ đông đó là chủ sở hữu 30% đã bán.

    Thiết nghĩ, để tránh phiền hà phát sinh (như: giá trị tài sản công ty giảm, phải thông báo cho con nợ,...) theo liên quan đến cơ quan có thẩm quyền, thì cổ đông này nên chuyển nhượng cho 1 cổ đông khác.

    Thân ái,

    Clear Thinking!

     
    Báo quản trị |  
  • #156261   19/12/2011

    nguyenhung1974
    nguyenhung1974

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2010
    Tổng số bài viết (36)
    Số điểm: 620
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 4 lần



    Cảm ơn các anh chị và các bạn.
    Đúng vậy, mình cũng đang muốn cổ đông này chuyển nhượng cho cổ đông khác cho đỡ phức tạp.
    Trân trọng.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-