DanLuat 2015

Ai là người có quyền ký vào Bản nghiệm thu công trình

Chủ đề   RSS   
  • #189494 29/05/2012

    dangquangsrb

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/05/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Ai là người có quyền ký vào Bản nghiệm thu công trình

         Công ty của chúng tôi có một khách sạn (có con dấu riêng) nhưng tài chính thì Công ty quản lý hoàn toàn. Năm 2011, Công ty có ký một hợp đồng kinh tế để tu sửa mái che Khách sạn, trong hợp đồng này thì Tổng Giám đốc Công ty ký và đóng dấu công ty, Ông Giám đốc Nhà khách vẫn có tên trong hợp đồng với tư cách là đại diện (đại diện gồm 02 người TGĐ công ty và GĐ khách sạn). Khi Công trình hoàn thiện thì Giám đốc khách sạn tự ý ký vào bản nghiệm thu (đã đóng giáp lai dấu Khách sạn) trong lúc công trình không đảm bảo chất lượng. Mặt khác. Công ty cũng chưa có Quyết định nào về việc nghiệm thu công trình đó.
          Bây giờ Giám đốc Khách sạn và TGĐ công ty đã nghỉ, công trình thì không sử dụng được ngày nào cả, nhà thi công đang đòi thanh toán. Vậy, Bản nghiệm thu đó có giá trị pháp lý không? Bây giờ Công ty muốn yêu cầu nhà thầu làm lại để nghiệm htu thì có được không(công trình đã hơn 01 năm)? Xin Luật sư tư vấn cho cách giải quyết!
          Xin chân thành cảm ơn!

    NAM MÔ A MI ĐÀ PHẬT

     
    17461 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #190165   31/05/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5306)
    Số điểm: 50835
    Cảm ơn: 1842
    Được cảm ơn 3518 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    Vấn đề của bạn, xin trả lời như ri nha:

    Khoản 3 Điều 26 Nghị định số209/2004/NĐ-CP quy định:

    Điều 26.
    Nghiệm thu hoàn thành hạng mục công trình xây dựng, công trình xây dựng đưa vào sử dụng

    3. Thành phần trực tiếp nghiệm thu gồm:
    a) Phía chủ đầu tư:
    - Người đại diện theo pháp luật và người phụ trách bộ phận giám sát thi công xây dựng công trình của chủ đầu tư;
    - Người đại diện theo pháp luật và người phụ trách bộ phận giám sát thi công xây dựng công trình của nhà thầu giám sát thi công xây dựng công trình.
    b) Phía nhà thầu thi công xây dựng công trình:
    - Người đại diện theo pháp luật;
    - Người phụ trách thi công trực tiếp.
    c) Phía nhà thầu thiết kế xây dựng công trình tham gia nghiệm thu theo yêu cầu của chủ đầu tư xây dựng công trình:
    - Người đại diện theo pháp luật;
    - Chủ nhiệm thiết kế.

    Như vậy thì bản nghiệm thu đó không có giá trị pháp lý rồi. Vì người đại diện theo pháp luật của chủ đâu tư là ông Tổng Giám đốc Công ty chứ không phải là ông Giám đốc Khách sạn.

    Đáng ra thì việc nghiệm thu phải được tiến hành với thành phần như trên. Đồng thời vì trường hợp này chủ đầu tư (Cty - do TGĐ đại diện) không phải là chủ quản lý (GĐ Khách sạn), nên việc nghiệm thu, bàn giao còn phải thực hiện theo quy định tại Điều 17 Thông tư số27/2009/TT-BXD. Cụ thể như sau:

    Điều 17. Nghiệm thu, bàn giao hạng mục công trình xây dựng, công trình xây dựng đưa vào sử dụng theo quy định giữa chủ đầu tư và chủ quản lý, chủ sử dụng công trình
    1. Trường hợp chủ đầu tư không phải là chủ quản lý, chủ sử dụng công trình thì khi nghiệm thu hoàn thành hạng mục công trình, công trình xây dựng để đưa vào sử dụng chủ đầu tư có thể mời chủ quản lý, chủ sử dụng công trình chứng kiến nghiệm thu nếu có yêu cầu.
    2. Chủ đầu tư có trách nhiệm bàn giao công trình cho chủ quản lý, chủ sử dụng công trình sau khi đã tổ chức nghiệm thu hoàn thành công trình. Kết quả bàn giao công trình phải được lập thành biên bản.
    Khi tiến hành bàn giao, chủ đầu tư phải giao cho chủ quản lý, chủ sử dụng công trình các tài liệu sau:
    a) Hồ sơ thiết kế, bản vẽ hoàn công, các tài liệu có liên quan tới việc vận hành, bảo hành, bảo trì và các tài liệu khác trong hồ sơ hoàn thành công trình theo yêu cầu của chủ quản lý, chủ sử dụng công trình;
    b) Danh mục các thiết bị phụ tùng, vật tư dự trữ chưa lắp đặt hoặc sử dụng.


    Vậy thì bây giờ Cty bạn có quyền yêu cầu nhà thầu làm lại. Nếu họ không chịu thì tranh chấp đã phát sinh. Trình tự giải quyết tranh chấp Cty bạn thực hiện theo quy định tại Điều 20 Thông tư 27 nói trên nhé:

    Điều 20. Giải quyết tranh chấp về chất lượng công trình xây dựng
    1. Tranh chấp về chất lượng công trình xây dựng xảy ra khi có ý kiến đánh giá khác nhau về chất lượng sản phẩm, chất lượng bộ phận công trình và chất lượng công trình xây dựng.
    Tranh chấp về chất lượng có thể xảy ra giữa các chủ thể tham gia xây dựng công trình và giữa các chủ thể này với chủ sở hữu, chủ quản lý, chủ sử dụng các công trình xây dựng lân cận và các bên có liên quan khác.
    2. Trình tự giải quyết tranh chấp về chất lượng
    Việc giải quyết tranh chấp về chất lượng được tiến hành theo trình tự từng bước như sau:
    a) Tự thương lượng giữa các bên có tranh chấp.
    b) Thuê tổ chức, cá nhân có đủ điều kiện năng lực theo quy định tiến hành kiểm định chất lượng công trình xây dựng.
    c) Đề nghị cơ quan quản lý nhà nước về xây dựng theo phân cấp đánh giá, kết luận về chất lượng hoặc đề nghị cơ quan này tổ chức giám định chất lượng công trình xây dựng.
    d) Khởi kiện và giải quyết tranh chấp thông qua toà án. Thủ tục tiến hành theo quy định của pháp luật có liên quan.

    P/S: Mô phật! Nhìn cái chữ ký nên đoán bạn là một "Sư thầy". Vậy cho hỏi Sư thầy trụ trì ở Công ty mô đó, chắc là ở Vinh nhỉ?

    Trân trọng!





    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-