DanLuat 2015

Ai giải giúp mình tình huống này với ạ

Chủ đề   RSS   
  • #334759 23/07/2014

    Oanhxu12

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/07/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Ai giải giúp mình tình huống này với ạ

    Công ty A gửi công văn đề nghị giao kết hợp đồng với công ty B vào ngày 12/7/2008, theo đó công ty A đặt mua 100 tấn cà phê với giá 30 triệu/ tấn và thanh toán sau khi công ty A nhận hàng. Công ty B gửi công văn đề ngày 20/07/08 trả lời công ty A là công ty B đồng ý bán số hàng nói trên cho công ty A, nhưng yêu cầu công ty A thanh toán thành 2 đợt: 
    - đợt 1: khi hợp đồng được xác lâp. 
    - đợt 2 : tại thời điểm cty B giao hàng cho người vận chuyển do cty A thuê. 
    Ngày 28/07/08 cty A trả lời chấp nhận yêu cầu trên của cty B. Cùng ngày cty B nhận được trả lời chấp nhận của cty A bẳng Fax. Hỏi: 
    1. Hãy xác định thời điểm xác lập hợp đồng mua bán hàng hoá giữa cty A và cty B? 
    2. Ai phải chịu trách nhiệm khi hàng hoá của đợt 2 bị hư hỏng do người vận chuyển hàng hoá gặp bão lớn mà họ ko thể chống đỡ được và đã thông báo cho cty A.

     
    1704 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #334921   24/07/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1083 lần


    Bạn ụự tra cứu điều luật trong Luật thương mại nhé.

    1. ngày 8/7/08.

    2. Trường hợp này lỗi là do sự cố khách quan

    Điều 294. Các trường hợp miễn trách nhiệm đối với hành vi vi phạm

    1. Bên vi phạm hợp đồng được miễn trách nhiệm trong các trường hợp sau đây:

    a) Xảy ra trường hợp miễn trách nhiệm mà các bên đã thoả thuận;

    b) Xảy ra sự kiện bất khả kháng;

    c) Hành vi vi phạm của một bên hoàn toàn do lỗi của bên kia;

    d) Hành vi vi phạm của một bên do thực hiện quyết định của cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền mà các bên không thể biết được vào thời điểm giao kết hợp đồng.

    2. Bên vi phạm hợp đồng có nghĩa vụ chứng minh các trường hợp miễn trách nhiệm.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    Oanhxu12 (24/07/2014)

0 Thành viên đang online
-