DanLuat DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và bạn bè, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ THÀNH VIÊN.
×

Thêm bình luận

Ai được mừng thọ trong Tết Bình Thân 2016?

(duongtran.18)

Chỉ còn vài ngày nữa Tết Bính Thân sẽ đến và đây cũng là một dịp đặc biệt mà pháp luật quy định tổ các cơ quan có thẩm quyền sẽ phải tổ chức Lễ mừng thọ thường niên cho các cụ cao tuổi trong địa bàn quản lý của mình. Thế nhưng, do chưa được phổ biến nhiều, nên không ít người đã bỏ lỡ quyền lợi này.

Vậy ai là đối tượng được hưởng quyền lợi?

Các cơ quan địa phương phải tiến hành tổ chức như thể nào cho đúng luật?

 

1. Đối tượng được tổ chức mừng thọ?

Người cao tuổi ở tuổi 70, 75, 80, 85, 90, 95 và 100 tuổi trở lên vào một trong các ngày sau đây:

a) Ngày người cao tuổi Việt Nam (06/60);

b) Ngày Quốc tế người cao tuổi (01/10);

c) Tết Nguyên đán;

d) Sinh nhật của người cao tuổi.

Khoản 3, Điều 21 Luật Người cao tuổi 2009

 

2. Cơ quan nào có nghĩa vụ tổ chức?

Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn phối hợp với Hội người cao tuổi tại địa phương, gia đình của người cao tuổi

Khoản 3, Điều 21 Luật Người cao tuổi 2009

 

3. Cần đảm bảo điều gì khi tiến hành lễ mừng thọ?

- Người điều hành buổi lễ là đại diện lãnh đạo Hội người cao tuổi cấp xã.

- Trường hợp người được mừng thọ ốm, yếu không đến dự lễ mừng thọ, ban tổ chức có trách nhiệm đến tận nơi trao giấy mừng thọ và tặng quà.

- Việc tổ chức mừng thọ tại gia đình phải đảm bảo trang trọng, tiết kiệm, vui tươi, lành mạnh phù hợp với phong tục tập quán, truyền thống văn hóa của từng địa phương, dân tộc, tôn giáo và phù hợp với hoàn cảnh của gia đình.

Điều 11 Thông tư 06/2012/TT-BVHTTDL hướng dẫn Nghị định 06/2011/NĐ-CP về hỗ trợ người cao tuổi tham gia hoạt động văn hóa, thể thao, du lịch và tổ chức mừng thọ người cao tuổi (sau đây gọi là Thông tư 06/2012/TT-BVHTTDL)

Ảnh: Internet

4. Trang trí như thể nào cho buổi lễ mừng thọ?

- Treo Quốc kỳ ở phía bên trái của sân khấu (nhìn từ phía dưới lên).

- Tượng bán thân Chủ tịch Hồ Chí Minh đặt trên bục cao phía dưới Quốc kỳ. Trường hợp cờ được treo trên cột thì tượng Chủ tịch Hồ Chí Minh được đặt chếch phía trước bên phải cột cờ (nhìn từ phía dưới lên). Logo Hội người cao tuổi đặt trên và chính giữa phía trên tiêu đề buổi lễ (cách 25-30cm).

- Tiêu đề buổi lễ được thể hiện bằng kiểu chữ in hoa trên nền phông về phía bên phải sân khấu.

- Nội dung tiêu đề thể hiện theo độ tuổi như sau:

a) Đủ 70 tuổi và đủ 75 tuổi: lễ mừng thọ;

b) Đủ 80 tuổi và đủ 85 tuổi: lễ mừng thượng thọ;

c) Đủ 90 tuổi, đủ 95 tuổi và 100 tuổi trở lên: lễ mừng thượng thượng thọ.

d) Trường hợp tổ chức lễ mừng thọ chung đối với người cao tuổi thuộc nhiều độ tuổi khác nhau thì nội dung tiêu đề ghi chung là: lễ mừng thọ

- Hoa trang trí đặt ở phía dưới, trước tượng Chủ tịch Hồ Chí Minh.

- Khẩu hiệu của buổi lễ (nếu có) được treo ở vị trí nổi bật, phù hợp với không gian hội trường. Nội dung khẩu hiệu do ban tổ chức quyết định.

Điều 8 Thông tư 06/2012/TT-BVHTTDL

 

5. Mặc gì trong buổi lễ mừng thọ?

- Trang phục người cao tuổi được mừng thọ: trang phục truyền thống theo phong tục của dân tộc, tôn giáo.

- Trang phục người tham dự buổi lễ mừng thọ; trang phục đẹp, lịch sự, phù hợp với thuần phong mỹ tục.

Điều 9 Thông tư 06/2012/TT-BVHTTDL

Ảnh: Internet

6. Trình tự tiến hành buổi lễ diễn ra như thế nào?

B1. Thông báo chương trình buổi lễ.

B2. Tuyên bố lý do và giới thiệu đại biểu ngắn gọn, trang trọng.

B3. Phát biểu khai mạc.

B4. Công bố danh sách người cao tuổi được tổ chức mừng thọ.

B5. Trao giấy mừng thọ và tặng quà cho người cao tuổi được mừng thọ.

B6. Văn nghệ chúc mừng: hát, đọc thơ hoặc hình thức văn nghệ khác.

B7. Đại diện lãnh đạo chính quyền phát biểu chúc mừng.

B8. Người được mừng thọ phát biểu ý kiến. Trong trường hợp nhiều người được mừng thọ thì cử đại diện phát biểu ý kiến.

B9. Kết thúc buổi lễ.

Điều 10 Thông tư 06/2012/TT-BVHTTDL

  •  6391
  •  Cảm ơn
  •  Trích dẫn

Bài viết đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
0 Bình luận

Xem thêm bình luận

Click vào bảng để xem hiển thị đầy đủ thông tin

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận


Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT . Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch

Loading…