Ai được hưởng nhà đất

Chủ đề   RSS   
  • #116070 07/07/2011

    hahang29

    Sơ sinh

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:07/07/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Ai được hưởng nhà đất

    Kính chào luật sư! xin luật sư tư vấn cho em trường hợp sau:
    Bá em đã mất tháng 7 năm 2010, khi còn sống bá co chung sống cùng một người nhưng khong co đăng ký kết hôn cũng khong có con chung, bác bá chung sống từ cuối năm 1988.Bá em sinh năm 1945, khi còn sống bá có được UBND xã cấp cho môtj thửa đất 140m2, có bìa đỏ đứng tên của bá,đến nay bá mất đi người bác đó muốn bán mảnh đất đó đi, nhưng gia đình em ko dồng ý (bố em là em trai ruột của bá).Em muốn hỏi như vây nếu xảy ra tranh chấp gia đình em có được hưởng mảnh đất và nhà của bá em không ah.Xin luật sư tư ván cho em với.Em xin cảm ơn nhiều
     
    4272 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #116074   07/07/2011

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1338 lần


    Bạn dùng từ phổ thông , dùng từ " bá" tôi không hiểu là nói ai?

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #116082   07/07/2011

    hahang29
    hahang29

    Sơ sinh

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:07/07/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào luật sư! "Bá" có nơi gọi là "Bác" là chị gái ruột của bố em đấy ah.
     
    Báo quản trị |  
  • #116178   07/07/2011

    daitamlaw
    daitamlaw

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/11/2010
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Chào bạn! Theo quy định tại điểm a, khoản 1, Điều 676 Bộ luật Dân sự năm 2005, hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết. Tuy nhiên, Điều 11 Luật Hôn nhân và gia đình quy định: "Nam, nữ không đăng ký kết hôn mà chung sống với nhau như vợ chồng thì không được pháp luật công nhận là vợ chồng". Cụ thể hơn, Thông tư liên tịch số 01/2001/TTLT-TANDTC-VKSNDTC-BTP ngày 3-1-2001 của Tòa án nhân dân tối cao, Viện Kiểm sát nhân dân tối cao, Bộ Tư pháp hướng dẫn thi hành nghị quyết số 35/2000/QH10 ngày 9 tháng 6 năm 2000 của Quốc hội “về việc thi hành Luật hôn nhân và gia đình” đã nhấn mạnh: Đối với trường hợp nam và nữ chung sống với nhau như vợ chồng từ ngày 03/01/1987 trở đi đến trước ngày 01/01/2001 (ngày Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 có hiệu lực) mà có đủ điều kiện kết hôn, nhưng chưa đăng ký kết hôn và đang chung sống với nhau như vợ chồng, thì theo quy định tại điểm b khoản 3 Nghị quyết số 35 của Quốc hội họ có nghĩa vụ đăng ký kết hôn kể từ ngày 01/01/2001 cho đến ngày 01/01/2003, kể từ sau ngày 1-1-2003 nam nữ sống chung như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn, thì theo quy định tại điểm b khoản 3 Nghị quyết số 35/2000/NQ-QH10 của Quốc hội, họ không được công nhận là vợ chồng".

    Liên quan đến hậu quả pháp lý của việc "không được pháp luật công nhận là vợ chồng", khoản 3 Điều 17 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 quy định: "Tài sản được giải quyết theo nguyên tắc tài sản riêng của ai thì vẫn thuộc quyền sở hữu của người đó”, do đó quyền sử dụng đất mà bá bạn được nhà nước giao cho riêng, trước khi chung sống, đứng tên riêng là tài sản của bá bạn, người bác chung sống với bá bạn không có quyền chuyển nhượng (thủ tục chuyển nhượng không thể thực hiện được). Nếu Bá bạn chết không có di chúc thì tài sản đó được chia theo pháp luật cho hàng thừa kế. Nếu không còn hàng thừa kế thứ nhất thì hàng thừa kế thứ hai được hưởng (bố của bạn). Nếu có di chúc thì chia theo di chúc.

    Thân ái!

    LS Nguyễn Quang Dũng, công ty luật Đại Tâm - Hà Nội

    Luật sư Nguyễn Quang Dũng - DĐ: 0942565668

    Công ty Luật TNHH Đại Tâm

    web: www.luatdaitam.com

    email:tuvanluat@luatdaitam.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn daitamlaw vì bài viết hữu ích
    hahang29 (07/07/2011)
  • #116191   07/07/2011

    hahang29
    hahang29

    Sơ sinh

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:07/07/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Em cảm ơn luật sư Nguyễn Quang Dũng rất nhiều! Luật sư tư vấn cho em một chút nữa là. Bá em ốm và mất đột ngột nên không để lại di chúc gì cả, giấy tờ đất ở của bá em hiện tại bố em đang giữ vì sợ người Bác bán đất và nhà, Theo như luật sư trả lời thì bố em thuộc hàng thừa kê thứ 2 vì giữa bác và bá không có đăng ký kết hôn và cũng không có con chung. Nhưng khi bá em mất bác có đòi lại giấy tờ đất nhưng bố em không trả lại và bác đã đưa đơn kiện lên UBND xã và đòi bố em phải trả lại giấy tờ đất đó.Luật sư cho em hỏi nếu bố em kiện lại và thì có giữ được đất và nhà để hương khói cho bá em không ah!Em xin cảm ơn luật sư!

     
    Báo quản trị |  
  • #116294   08/07/2011

    daitamlaw
    daitamlaw

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/11/2010
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Chào bạn Hằng! với tình huống như gia đình bạn, như tôi đã phân tích trước thì ông bác của bạn không có tư cách (quyền) để đòi lại sổ đỏ và quyền sử dụng đất đó. Bác bạn nộp đơn "kiện" (khiếu nại) ra xã để đòi sổ đỏ và đất, thì về nguyên tắc UBND xã sẽ không thụ lý đơn (vì không có quyền lợi trực tiếp bị xâm phạm), nếu đã nhận đơn thì trả lại cho công dân.
    Bố của bạn cần làm thủ tục khai nhận thừa kế tại UBND xã, nếu hàng thừa kế thứ 2 chỉ có mình bố bạn thì khi hoàn tất thủ tục khai nhận thừa kế, bố bạn sẽ được cấp sổ đỏ quyền sử dụng đất đó. Nếu hàng thừa kế thứ 2 còn nhiều người (anh chị em của bố bạn) thì mọi người thỏa thuận thống nhất phân chia hoặc cho 1 người hưởng thừa kế.

    Luật sư Nguyễn Quang Dũng - DĐ: 0942565668

    Công ty Luật TNHH Đại Tâm

    web: www.luatdaitam.com

    email:tuvanluat@luatdaitam.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn daitamlaw vì bài viết hữu ích
    hahang29 (08/07/2011)
  • #116307   08/07/2011

    hahang29
    hahang29

    Sơ sinh

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:07/07/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào luật sư ah, Khi Bác em đưa đơn kiện ra UBND xã thì UBND xã cũng có điều tra và mời bố em về để họp và hoà giải nhưng lại không nói là bố em được hưởng quyền thừa kế đó mà lại bắt bố em ký vào biên bản phải giao lại sổ đỏ cho bác em, vì không biết với lại ngoài xã lại không cho nói nên bố em đã ký vào biên bản đó.Vừa rồi bố em có làm đơn đề nghị UBND xã xem xét giải quyết lại nếu như không giải quyết được thì đưa lên toà án nhân dân huyện giải quyết.Luật sư cho em hỏi bố em làm như vậy có đúng không? Còn thủ tục khai nhận thừa kế thì như thế nào ah, mình tự khai hay phải do UBND làm cho? Em cảm ơn luật sư nhiều!

     
    Báo quản trị |