Ai được hoàn thuế Thu nhập cá nhân?

Chủ đề   RSS   
  • #512834 26/01/2019

    coikt

    Sơ sinh


    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (64)
    Số điểm: 392
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    Ai được hoàn thuế Thu nhập cá nhân?

    Điều 53 Thông tư 156/2013/TT-BTC được sửa đổi bởi Thông tư 92/2015/TT-BTC, quy định về hoàn thuế Thu nhập cá nhân.

    “Việc hoàn thuế thu nhập cá nhân chỉ áp dụng đối với những cá nhân đã có mã số thuế tại thời điểm đề nghi hoàn thuế

    Đối với cá nhân đã ủy quyền quyết toán thuế cho tổ chức, cá nhân trả thu nhập thực hiện quyết toán thay thì việc hoàn thuế của cá nhân được thực hiện thông qua tổ chức, cá nhân trả thu nhập

    Cá nhân trực tiếp quyết toán với cơ quan thuế nếu có số thuế nộp thừa thì được hoàn thuế, hoặc bù trừ với số thuế nộp của ký tiếp theo”

    Như vậy, để được hoàn thuế TNCN, cá nhân phải có đủ các điều kiện sau:

    - Có số thuế nộp thừa;

    - Có mã số thuế TNCN tại thời điểm đề nghị hoàn thuế;

    - Có đề nghị hoàn thuế.

     

     

     
    1015 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận