DanLuat 2015

ai có thẩm quyền kí vào giấy đăng kí kết hôn

Chủ đề   RSS   
  • #408510 03/12/2015

    phamanh1993
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/09/2015
    Tổng số bài viết (99)
    Số điểm: 1140
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 29 lần


    ai có thẩm quyền kí vào giấy đăng kí kết hôn

    mọi người cho em hỏi tí là nếu anh A là chủ tịch ủy ban nhân dân xã X, chị B là chủ tịch nhân dân xã Y . nếu họ đi đăng kí kết hôn thì ai sẽ có thẩm quyền kí vào giấy đăng kí kết hôn của họ ạ?

    tất cả chỉ là hình thức, việc chúng ta cần làm chỉ là diễn cho tốt thôi !!!

     
    5603 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #408514   03/12/2015

    Longvigecam
    Longvigecam
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (436)
    Số điểm: 3250
    Cảm ơn: 84
    Được cảm ơn 122 lần


    Nếu họ đăng ký tại xã X thì Phó Chủ tịch xã X ký vào Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn.

     

    Tư vấn thủ tục đầu tư dự án, thành lập doanh nghiệp tại Hà nội, Ninh Bình. Tư vấn thủ tục mua bán nhà đất.

    Cung cấp thông tin doanh nghiệp

    Mobile: 0983973514 Email: hanoilegal@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #408519   03/12/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1895 lần


    phamanh1993 viết:

    mọi người cho em hỏi tí là nếu anh A là chủ tịch ủy ban nhân dân xã X, chị B là chủ tịch nhân dân xã Y . nếu họ đi đăng kí kết hôn thì ai sẽ có thẩm quyền kí vào giấy đăng kí kết hôn của họ ạ?

    Câu hỏi này rất hay!

    Theo luật HNGĐ:

    Điều 5. Bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình

    2. Cấm các hành vi sau đây:

    d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

    "anh A là chủ tịch ủy ban nhân dân xã X, chị B là chủ tịch nhân dân xã Y " thì đều là con ruột của chủ tịch UBND huyện Z.

     
    Báo quản trị |  
  • #408527   03/12/2015

    phamanh1993
    phamanh1993
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/09/2015
    Tổng số bài viết (99)
    Số điểm: 1140
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 29 lần


    cho e hỏi trong trường hợp này người của cơ quan hộ tịch có thẩm quyền kí vào giấy đăng kí kết hôn không ạ

    tất cả chỉ là hình thức, việc chúng ta cần làm chỉ là diễn cho tốt thôi !!!

     
    Báo quản trị |  
  • #409041   09/12/2015

    dungskyvietnam
    dungskyvietnam

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2015
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    giấy đăng ký kết hôn đến cơ quan cấp xã nơi đang sinh sống là được rồi đó bạn

     
    Báo quản trị |  
  • #410962   24/12/2015

    hoangrainulawhcmc
    hoangrainulawhcmc

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/12/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Con chào chú, con đang vướng mắc vấn đề này. Chú cho con hỏi nếu trường hợp này, Phó chủ tịch xã kí thì cái này có cơ sở pháp lí không chú? Cơ sở pháp lí là gì vậy (nếu có) ??? Con cảm ơn. 

    Cập nhật bởi hoangrainulawhcmc ngày 24/12/2015 07:51:50 CH

    hoangrainulawhcmc

     
    Báo quản trị |  
  • #410965   24/12/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1895 lần


    hoangrainulawhcmc viết:

    Con chào chú, cn đang vướng mắc vấn đề này. Chú cho con hỏi nếu trường hợp này, Phó chủ tịch xã kí thì cái này có cơ sở pháp lí không chú? Cơ sở pháp lí là gì vậy (nếu có) ??? Con cảm ơn. 

    Chào bạn.

    NGHỊ ĐỊNH SỐ 158/2005/NĐ-CP NGÀY 27/12/2005 CỦA CHÍNH PHỦ VỀ ĐĂNG KÝ VÀ QUẢN LÝ HỘ TỊCH

    Điều 17. Thẩm quyền đăng ký kết hôn

    1. Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi cư trú của bên nam hoặc bên nữ thực hiên việc đãng ký kết hôn. 

    Thẩm quyền là của UBND cấp xã nên phải do người đại diện theo pháp luật-chủ tịch ký hoặc người được chủ tịch ủy quyền (phó chủ tịch); Nếu phó chủ tịch được ủy quyền thì vẫn có giá trị.

    Cần phân biệt ông Nguyễn Văn A là chủ tịch và ông Nguyễn Văn A là công dân có 2 tư cách khác nhau khi tham gia một quan hệ pháp luật. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    hoangrainulawhcmc (26/12/2015)

0 Thành viên đang online
-