Ai có quyền yêu cầu hủy việc kết hôn trái pháp luật?

Chủ đề   RSS   
  • #513463 01/02/2019

    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1118)
    Số điểm: 10603
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 254 lần


    Ai có quyền yêu cầu hủy việc kết hôn trái pháp luật?

    Cho em hỏi pháp luật quy định như thế nào về việc kết hôn trái pháp luật? xử lý việc này ra sao? Nếu A và B sống chung với nhau như vợ chồng nhưng không đăng ký kết hôn, sau đó A lại kết hôn với C thì B có quyền yêu cầu hủy việc kết hôn giữa A và C hay không? Trong trường hợp nào thì B được quyền yêu cầu hủy việc kết hôn này?

     

     
    1554 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #515546   20/03/2019

    Theo quy định hiện nay thì chỉ có tòa án mới có thẩm quyền ra quyết định hủy việc kết hôn trái pháp luật. Trường hợp này B có quyền yêu cầu nhưng thực tế A và C đã đáp ứng các điều kiện kết hôn theo quy định rồi thì tòa sẽ không chấp thuận yêu cầu của B.

     
    Báo quản trị |  
  • #553679   30/07/2020

    ledinhthien
    ledinhthien
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2020
    Tổng số bài viết (191)
    Số điểm: 1000
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 4 lần


    Theo quy định tại Điều 10 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 về người có quyền yêu cầu hủy việc kết hôn trái pháp luật bao gồm:

    1. Người bị cưỡng ép kết hôn, bị lừa dối kết hôn, theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự, có quyền tự mình yêu cầu hoặc đề nghị cá nhân, tổ chức quy định tại khoản 2 Điều này yêu cầu Tòa án hủy việc kết hôn trái pháp luật do việc kết hôn vi phạm quy định tại điểm b khoản 1 Điều 8 của Luật này.

    2. Cá nhân, cơ quan, tổ chức sau đây, theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự, có quyền yêu cầu Tòa án hủy việc kết hôn trái pháp luật do việc kết hôn vi phạm quy định tại các điểm a, c và d khoản 1 Điều 8 của Luật này:

    a) Vợ, chồng của người đang có vợ, có chồng mà kết hôn với người khác; cha, mẹ, con, người giám hộ hoặc người đại diện theo pháp luật khác của người kết hôn trái pháp luật;

    b) Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình;

    c) Cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em;

    d) Hội liên hiệp phụ nữ.

    3. Cá nhân, cơ quan, tổ chức khác khi phát hiện việc kết hôn trái pháp luật thì có quyền đề nghị cơ quan, tổ chức quy định tại các điểm b, c và d khoản 2 Điều này yêu cầu Tòa án hủy việc kết hôn trái pháp luật.”

     
    Báo quản trị |