DanLuat 2015

AD ơi giúp em với tình huống tranh chấp tài sản

Chủ đề   RSS   
  • #303661 23/12/2013

    anhquyentbkx

    Sơ sinh

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:23/12/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    AD ơi giúp em với tình huống tranh chấp tài sản

    ông danh và ông biên mỗi người có một đàn bò cùng chăn thả trên một cánh đồng . đến kì sinh sản, con bò cái nhà ông Danh đã theo con bò đực về đàn bò nhà ông Biên mà ông biên không biết. sau đó con bò cái sinh ra một con bê con. hỏi con bê thuộc quyền sở hữu của ông Danh hay ông Biên ? vì sao ?

     
    2283 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #303770   24/12/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1078 lần


    Bài tập này bạn tự suy luận đi, dựa trên công sức nuôi dưỡng của ai thì thuộc về người đó, hoặc chia ra dựa trên thỏa thuận của 2 bên, ở đây nếu thỏa thuận chia thì có thể quy ra tiền mặt chứ không nhất thiết phải chia con bê ra nhé.

     
    Báo quản trị |  
  • #303848   24/12/2013

    kuteo91
    kuteo91

    Male
    Mầm

    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:19/11/2011
    Tổng số bài viết (29)
    Số điểm: 745
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 5 lần


    Mình nghĩ đếch phải chia, trường hợp này không thể căn cứ theo điều 242 BLDS. Bởi lẽ, theo quy định tại điều 242 thì ông Biên phải thông báo cho UBND xã, phường, thị trấn biết để thông báo cho chủ sở hữu (ông Danh) biết. Do đó, căn cứ theo Điều 601 BLDS thì ông Biên phải có nghĩa vụ hoàn trả "cả mẹ lẫn con" cho ông Danh.

    LÊ XUÂN CẢNH

    Công ty Luật LDL

    77 Tiểu La - Quận Hải Châu - Thành phố Đà Nẵng

    Facebook : www.facebook.com/luatsuonline

     
    Báo quản trị |  
  • #303856   24/12/2013

    oneclicklogin
    oneclicklogin
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2012
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2819
    Cảm ơn: 55
    Được cảm ơn 139 lần


    kuteo91 viết:

    Mình nghĩ đếch phải chia, trường hợp này không thể căn cứ theo điều 242 BLDS. Bởi lẽ, theo quy định tại điều 242 thì ông Biên phải thông báo cho UBND xã, phường, thị trấn biết để thông báo cho chủ sở hữu (ông Danh) biết. Do đó, căn cứ theo Điều 601 BLDS thì ông Biên phải có nghĩa vụ hoàn trả "cả mẹ lẫn con" cho ông Danh.

    Phòng sinh viên mà sao có học sinh cấp 1 vô tham gia vậy ?

    tuvan@tuvanphapluatvietnam.com.vn

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-