DanLuat 2015

Ách tắc vì những “khoảng trống” của quy định về tội giao cấu với trẻ em

Chủ đề   RSS   
  • #469582 02/10/2017

    hailetran
    Top 500
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/10/2017
    Tổng số bài viết (174)
    Số điểm: 2349
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 35 lần


    Ách tắc vì những “khoảng trống” của quy định về tội giao cấu với trẻ em

    Thứ nhất, xét về độ tuổi chịu trách nhiệm hình sự: Khoản 1 Điều 12 Bộ luật hình sự 1999 sửa đổi bổ sung 2009 quy định “Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm”.

    Tuy nhiên, mâu thuẫn trong các điều luật lại nằm ở chỗ, theo quy định tại Khoản 1 Điều 115 Bộ luật hình sự 1999 “Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi thì bị phạt tù…”.

    Như vậy, nếu người phạm tội 17 tuổi mà có hành vi giao cấu với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi thì sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự về hành vi mình đã làm như thế nào?

    Thứ hai, khi phân tích cụ thể để hiểu rõ nội dung trong điều khoản (Khoản 1 Điều 115 Bộ luật hình sự 1999) chúng ta hiểu rằng: bất cứ người nào là nam giới hoặc nữ giới cứ đủ 18 tuổi trở lên mà có hành vi giao cấu với trẻ em khác giới ở tuổi từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi thì đều phạm tội.

    Vấn đề này cũng chính là bất cập, vướng mắc dẫn đến những nhận định khác nhau mà chúng ta cần phải đưa ra bàn luận để hạn chế những tranh cãi đó là chủ thể của tội phạm này được pháp luật quy định là “nam giới”,  tuy nhiên trên thực tế có rất nhiều trường hợp trẻ em nam bị xâm hại, vậy chủ thể là “nữ giới” có được loại trừ ra hay không?

    Thứ ba, tại điểm d khoản 2 Điều 115 Bộ luật hình sự 1999 lại quy định: “Làm nạn nhân có thai”,

    Như vậy có phải các nhà làm luật đã mặc định ngầm quy định rằng người bị hại trong tất cả các vụ án về tội giao cấu với trẻ em bắt buộc là “nữ giới” ? Hay nói cách khác pháp luật sẽ chỉ xử lý tội phạm này khi chủ thể là “nam giới”?

    Từ những vấn đề nêu trên, chúng ta đều nhận ra điểm mấu chốt của những bất cập được quy định tại điều 115 Bộ luật hình sự 1999, nhận định theo từng khía cạnh thì những căn cứ đó đều phù hợp với hoàn cảnh thực tiễn, tuy nhiên lại không có sự thống nhất, đặc biệt là trong công tác xác định tội phạm.

     

    Cập nhật bởi hailetran ngày 02/10/2017 01:27:47 CH
     
    2340 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn hailetran vì bài viết hữu ích
    sharmaine1401 (02/10/2017) thanhtamlkt (02/10/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #469638   02/10/2017

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13608)
    Số điểm: 93781
    Cảm ơn: 3073
    Được cảm ơn 4706 lần
    SMod

    Cái này là ngộ nhận rồi bạn ơi.

    điểm d khoản 2 là tình tiết tăng nặng, không phải là quy định về dấu hiệu phạm tội. Nếu nạn nhân là nam thì hung thủ sẽ may mắn không bị tăng nặng vì lý do nạn nhân có thai, nhưng vẫn có thể bị tăng nặng cho những điểm khác.

    hailetran viết:

    ...Thứ ba, tại điểm d khoản 2 Điều 115 Bộ luật hình sự 1999 lại quy định: “Làm nạn nhân có thai”,

    Như vậy có phải các nhà làm luật đã mặc định ngầm quy định rằng người bị hại trong tất cả các vụ án về tội giao cấu với trẻ em bắt buộc là “nữ giới” ? Hay nói cách khác pháp luật sẽ chỉ xử lý tội phạm này khi chủ thể là “nam giới”?

    ...

     
    Báo quản trị |  
  • #469639   02/10/2017

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13608)
    Số điểm: 93781
    Cảm ơn: 3073
    Được cảm ơn 4706 lần
    SMod

    hailetran viết:

    Thứ nhất, xét về độ tuổi chịu trách nhiệm hình sự: Khoản 1 Điều 12 Bộ luật hình sự 1999 sửa đổi bổ sung 2009 quy định “Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm”.

    Tuy nhiên, mâu thuẫn trong các điều luật lại nằm ở chỗ, theo quy định tại Khoản 1 Điều 115 Bộ luật hình sự 1999 “Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi thì bị phạt tù…”.

    Như vậy, nếu người phạm tội 17 tuổi mà có hành vi giao cấu với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi thì sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự về hành vi mình đã làm như thế nào?

    Như vậy, nếu người phạm tội 17 tuổi mà có hành vi giao cấu với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi thì sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự về hành vi mình đã làm như thế nào? => đơn giản là sẽ không bị kết tội, bởi vì tội này chỉ áp dụng cho người đã thành niên mà thôi.

    Góp ý: mấy điểm bạn đưa ra có lập luận quá lỏng lẻo, cho nên đừng vội kết luận  "chúng ta đều nhận ra điểm mấu chốt của những bất cập "

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-