77 tuổi có thể bị xử tử hình không?

Chủ đề   RSS   
  • #558474 24/09/2020

    77 tuổi có thể bị xử tử hình không?

    Hỏi: Thưa luật sư! luật sư cho tôi hỏi ông của tôi đã có hành vi thực hiện phạm tội mà mức hình phạt cao nhất pháp luật quy định về tội này là tử hình, vậy liệu ông nội của tôi có bị tử hình không và ông nội tôi năm nay đã 77 tuổi rồi.

     
    506 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dodangdiep vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #558562   25/09/2020

    Khoản 3 Điều 40 Bộ luật hình sự 2015, không thi hành án tử hình đối với người bị kết án nếu thuộc các trường hợp:

    - Phụ nữ có thai hoặc phụ nữ đang nuôi condưới 36 tháng tuổi

    - Người đủ 75 tuổi trở lên

    - Người bị kết án tử hình về tội tham ô tài sản, tội nhận hối lộ mà sau khi bị kết án đã chủ động nộp lại ít nhất ¾ tài sản tham ô, nhận hối lộ và hợp tác tích cực với cơ quan chức năng trong việc phát hiện, điều tra, xử lý tội phạm hoặc lập công lớn

    Trong trường hợp trên thì người bị kết án tử hình được ân giảm, thì hình phạt tử hình được chuyển thành tủ chung thân.

     
    Báo quản trị |