DanLuat 2015

3 người đồng sở hữu chỉ có chữ ký của 2 người được hay ko

Chủ đề   RSS   
  • #277299 24/07/2013

    vuonghongchau1

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:23/07/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    3 người đồng sở hữu chỉ có chữ ký của 2 người được hay ko

    Ba tôi cùng cô và chú của tôi cùng đứng tên sở hữu chung một miếng đất, nhưng thật ra ba tôi ko hề biết chuyện này khi làm sổ đỏ chung với bác tôi, ba tôi mới biết mình còn đứng tên chung thêm một miếng đất cùng với cô và chú của tôi. Ba tôi  về lục tủ của chú tôi (nhà chú tôi  đã sang lại cho ba tôi) thì vẫn còn bản sao đã công chứng về việc sang nhượng đất chỉ có chữ ký cùa cô và chú tôi ko có cử ký của ba tôi (ba tôi hoàn toàn ko hề biết về chuên này), vậy ba tôi có được quyền đòi lại phần của mình hay ko khi mà bác tôi đã làm sổ đỏ rồi. Khi vỡ lẽ bác tôi có hứa sẽ cho ba tôi một số tiền để ba tôi ko kiện ra toà nhưng chỉ bằng miệng ko có giấy viết tay, có mấy cô và bác ở Mỷ lúc đó về chơi làm chứng, nhưng bây giờ có một số lời đồn ko hay về bác nên ổng giận và ko chịu đưa tiền nữa (ông chỉ mới đưa một phần nhỏ) như tôi đã viết bác tôi đã làm sổ đỏ rồi vậy ba tôi có thể khởi kiện được hay ko và có phần thắng ko?

     

     
    2178 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #277457   24/07/2013

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2006)
    Số điểm: 12771
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 746 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Câu hỏi của bạn không rõ nghĩa, bạn có thể gửi câu hỏi lại.

    Tôi giả sử tình huống sau, nếu đúng thì tôi tư vấn cho bạn như sau:

    Giả sử: Ba bạn và cô chú bạn đứng tên chung một mảnh đất đã có giấy chứng nhận đứng tên 3 người. Đến nay cô, chú bạn đã dấu ba bạn và bán cho bác của bạn mảnh đất này. Việc này mãi sau ba bạn mới biết vì phát hiện ra giấy tờ nhà đất có cả tên của ba bạn. Ba bạn đã trao đổi việc này với bác bạn và bác bạn có thừa nhận nhưng không có ký giấy tờ, có cả họ hàng làm chứng, bac bạn cũng đã trả được một phần tiền, tuy nhiên bây giờ ông không trả nữa. Vậy ba bạn có thể khởi kiện được không? có thắng được không?

    Về phần tư vấn:

    1. Đối với việc ba bạn có thể khởi kiện được không thì hoàn toàn có thể khởi kiện được?

    2. Có thẳng kiện được không thì phải dựa bào Bản án có hiệu lực pháp luật do Hội đồng xét xử của Tòa án có thẩm quyền quyết định.

    Các cơ sở pháp lý sau sẽ giúp bạn hiểu được vấn đề:

    Theo Quy định tại Điều 214 Bộ luật Dân sự  về sở hữu chung thì:

    Sở hữu chung là sở hữu của nhiều chủ sở hữu đối với tài sản, tài sản thuộc hình thức sở hữu chung là tài sản chung. Vì không xác định được phần tài sản của bố bạn và cô, chú bạn nên đây được xác định là tài sản chung hợp nhất.

    Theo Điều 223 Bộ luật Dân sự quy định về định đoạt tài sản chung thì việc định đoạt tài sản chung hợp nhất được thực hiện theo thỏa thuận của các chủ sở hữu chung.

    Việc cô chú bạn bán toàn bộ tài sản chung trong đó có phần của bố bạn là vi phạm pháp luật và theo Điều 122 Bộ luật Dân sự thì giao dịch mua bán giữa cô chú bạn và bác bạn sẽ bị vô hiệu vì đã vi phạm pháp luật

    Do đó, bố bạn có thể khởi kiện đến Tòa án nhân dân có thẩm quyền để đòi phần đất thuộc quyền sử dụng hợp pháp của mình.

    Luật sư Ngô Thế Thêm

     

     

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

Email: luatsungothethem@gmail.com

0 Thành viên đang online
-