DanLuat 2015

28m2 có được cấp sổ đỏ?

Chủ đề   RSS   
  • #297212 14/11/2013

    hiepnm2

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    28m2 có được cấp sổ đỏ?

    Xin chào các luật sư và các thành viên của dân luật.

    Tôi ở Hà Nội. Năm 2008, tôi có mua một mảnh đất 28m2. Mảnh đất này một phần thuộc mảnh đất của người bán đất, chưa được tách thửa trên giấy tờ. Mảnh đất lớn có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mang tên người bán. Khi tôi mua đất thì có giấy bán viết tay, giấy có công chứng của phường. Câu hỏi của tôi là:

    1. Hiện tại tôi muốn làm giấy giấy chứng nhận quyền sử dụng thửa đất trên mang tên tôi, thì tôi có đủ pháp lý để thực hiện điều này không? Nếu có thì tôi phải làm các bước như thế nào?

    2. Bên bán đất, họ cho phép tôi chung tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng mảnh đất lớn(nhà tôi + nhà họ). Nếu làm theo phương án này thì tôi cần những thủ tục gì?

    Rất mong nhận được đóng góp của mọi người.

    Xin chân thành cảm ơn.

     
    6705 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #297442   15/11/2013

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2006)
    Số điểm: 12771
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 747 lần
    Lawyer

    Về vụ việc nhà bạn, luật sư Ngô Thế Thêm trả lời như sau:

    1. Các quy định về tách thửa đất:

    - Theo quyết định số 97 năm 2004 của UBND thành phố Hà Nội thì sẽ không áp dụng cho việc sang tên nhà đất đối với:

    Các trường hợp mua bán, chuyển đổi, tặng cho, chia, thừa kế quyền sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở (không nằm trong các khu đô thị mới và dự án phát triển nhà ở) có chia tách thửa đất, mà diện tích các thửa đất sau khi chia tách còn ≤ 20m2 (đối với khu vực đô thi), còn ≤ 50m2 (đối với khu vực nông thôn);

    - Theo quyết định số 26 năm 2008 thì:

    Điều 3. Kích thước, diện tích đất ở tối thiểu được phép tách thửa và cấp Giấy chứng nhận cho thửa đất ở có diện tích nhỏ hơn mức diện tích tối thiểu ghi tại Điều 1 được quy định như sau:

    1. Thửa đất được hình thành từ việc tách thửa và thửa đất còn lại sau khi tách thửa nếu đảm bảo các điều kiện sau thì được cấp Giấy chứng nhận:

    a) Có chiều rộng mặt tiền và chiều sâu so với chỉ giới xây dựng từ 3m trở lên;

    b) Có diện tích không nhỏ hơn 30m2/thửa;

    Quyết định này có hiệu lực kể từ ngày 08 tháng 6 năm 2008.

    2. Với hồ sơ thực tế của Nhà bạn:

    Vì bạn chưa trình bày rõ thời gian nên tôi phải đưa ra 02 căn cứ pháp lý trên và không biết 28 m2 của nhà bạn sẽ thuộc thời gian nào? trước ngày 06/08/2008 hay sau ngày này.

    3. Về xử lý tình huống:

    3.1. Nếu trước ngày 08/06/2008 thì diện tích đáp ứng được và bạn lại phải xem đến các điều kiện như hợp đồng đã được công chứng chứng thực như thế nào? có hợp pháp không? nếu đầy đủ hợp pháp mà chỉ mặc mỗi việc chưa làm thủ tục sang tên thì có thể xem xét để sang tên vì đây chỉ còn là việc vướng mắc về thủ tục, do đó có thể sang tên và được đứng tên một mình trên giấy chứng nhận.

    3.2. Nếu sau ngày 08/06/2008 thì sẽ không bao giờ sang tên được vì vi phạm điều kiện diện tích

    3.3 Về vấn đề làm sổ đồng sở hữu thì vì là đồng sơ hữu nên sẽ bị ràng buộc lẫn nhau, hơn nữa cũng phải xem lại nguồn gốc nhà đất được hình thành như thế nào thì mới xem được có căn cứ làm đồng sở hữu hay không.

    Vụ việc do bạn trình bày còn sơ sai và không có hồ sơn nên tôi chưa thể phân tích kỹ hơn được, lưu ý không phải trường hợp nào cũng làm đồng sở hữu được.

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

Email: luatsungothethem@gmail.com

0 Thành viên đang online
-