2 DN việt nam có được lựa chọn địa điểm là Mỹ để làm địa điểm thanh toán không?

Chủ đề   RSS   
  • #4073 30/06/2009

    Trinhnv_dn
    Top 500
    Chồi

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2008
    Tổng số bài viết (117)
    Số điểm: 1017
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    2 DN việt nam có được lựa chọn địa điểm là Mỹ để làm địa điểm thanh toán không?

    Kính chào
    2 DN VN, ký HD tại VN nhưng lại lựa cho địa điểm giao nhận tiền là Mỹ có được không. văn bản nào quy định về vấn đề này.
    Trân trọng.
     
    6626 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #4074   30/06/2009

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1337)
    Số điểm: 9511
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 429 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Pháp luật thương mại tôn trọng sự thỏa thuận của các bên chủ thể trong hợp đồng. Căn cứ theo Điều 35, Luật Thương mại 2005, bên Bán có nghĩa vụ giao hàng tại địa điểm đã được thỏa thuận.

    LS Nguyễn Bình An

    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 23/09/2010 11:08:28 AM

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  
  • #4077   04/07/2009

    xuhoaanhdao
    xuhoaanhdao

    Sơ sinh

    Hà Tĩnh, Việt Nam
    Tham gia:20/03/2009
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 3 lần


    Cho tôi góp ý xíu.

    Nguyên tắc của Luật thương mại 2005 là tự do, tự nguyện thoả thuận trong hoạt động thương mại (Điều 11 LTM). Đồng thời theo quy định tại Điều 50 LTM thì Bên mua có nghĩa vụ thanh toán tiền mua hàng và nhận hàng theo thỏa thuận (Khoản 1 Điều 50).(Mặt khác đây là hai pháp nhân được thành lập theo pháp luật Việt Nam nên chịu sự điều chỉnh của Luật VN).

    Như vậy căn cứ vào các quy định trên thì hai DN Việt Nam thỏa thuận thanh toán tiền hàng tại Mỹ là hoàn toàn được phép


    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 23/09/2010 11:08:59 AM
     
    Báo quản trị |  
  • #4078   04/07/2009

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1337)
    Số điểm: 9511
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 429 lần
    Lawyer

    Cảm ơn bạn đã bổ sung.

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

Email: an@vcalaw.com | Website: www.vcalaw.com

Điện thoại: 0902 255 896