DanLuat 2015

2/3 một suất thừa kế ai phải bù trừ

Chủ đề   RSS   
  • #420854 06/04/2016

    woonopro
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/10/2015
    Tổng số bài viết (82)
    Số điểm: 1520
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 90 lần


    2/3 một suất thừa kế ai phải bù trừ

    Những người thuộc Điều 669 sẽ được hưởng 2/3 một suất thừa kế theo pháp luật. Tuy nhiên nếu trong trường hợp họ không hưởng đủ 2/3 một suất thừa kế theo pháp luật thì phải trích từ phần của ai? vấn đề này có 2 quan điểm:

    + Trích từ người thừa kế theo di chúc

    + Trích từ người thừa kế theo di chúc lẫn theo pháp luật (trích theo tỷ lệ di sản mà họ được hưởng). 

    Về quan điểm thứ 2 nghe khá hợp lý nhưng quan điểm thứ 1 lại có rất nhiều người tán thành, vậy có bạn nào có thể giải thích giúp mình tại sao lại đi theo quan điểm 1 không. Cảm ơn

     
    2326 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #421789   17/04/2016

    trangfantasi
    trangfantasi
    Top 500
    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/03/2016
    Tổng số bài viết (70)
    Số điểm: 976
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 21 lần


    Chào bạn. mình nghĩ những người được hưởng thừa kế phải đều bị cắt giảm theo tỷ lệ tài sản mà mình nhận được chứ. Như vậy mới công bằng chứ. Chỉ cắt giảm của những người được hưởng di sản theo di chúc có vẻ không công bằng.

    Nhưng nếu muốn giải thích cho quan điểm đó mình nghĩ thế này. việc những người thừa kế theo di chúc họ được hưởng di sản. việc họ được hưởng quá nhiều di sản làm ảnh hưởng tới quyền của những người thừa kế theo pháp luật. pháp luật bảo vệ quyền lợi thiết thân nhất của những người được quy định tại Điều 669. họ là những người thân thiết, có mối quan hệ ràng buộc vs người để lại di sản. đồng thời người để lại di sản cũng phải có trách nhiệm vs những người này. do vậy mới cắt giảm của người thừa kế theo di chúc. 

    Mình nghĩ thế, không biết có đúng không nữa 

     
    Báo quản trị |  
  • #421893   18/04/2016

    woonopro
    woonopro
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/10/2015
    Tổng số bài viết (82)
    Số điểm: 1520
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 90 lần


    Không biết có đúng không nhưng về mặt lý thuyết thì đa số chọn quan điểm chia đều theo tỷ lệ dù là thừa kế theo di chúc hay thừa kế theo pháp luật. Nhưng về mặt thực tiễn xét xử thì đa số lại chọn phương án chỉ trừ vào phần những người hưởng theo di chúc. Dù biết là quan điểm nhưng mình muốn có 1 lập luận chặt chẽ thuyết phục người nghe và đương nhiên lập luận phải có cơ sở pháp lý (vào phòng thi lập luận mà không có cơ sở rất dễ thi lại :D )

     
    Báo quản trị |  
  • #422911   26/04/2016

    hipgov
    hipgov
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/09/2013
    Tổng số bài viết (246)
    Số điểm: 1515
    Cảm ơn: 83
    Được cảm ơn 58 lần


    Chào bạn.

    Theo quan điểm của mình thì có 2 trường hợp:

    Thứ nhất, tài sản đã chia hết theo di chúc hoặc còn lại không đủ 2/3 suất thừa kế thì sẽ trích của những người thừa kế theo di chúc theo tỉ lệ phần trăm.

    Thứ hai, tài sản chia theo di chúc còn dư thì chia theo pháp luật mỗi suất lớn hơn 2/3 suất thừa kế thì không nói, còn nhỏ hơn thì phải chia đủ 2/3 cho người được hưởng rồi chia lại cho những người khác.(theo nguyên tắc tuân theo di nguyện của người lập di chúc)

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-