17 tuổi quan hệ tình dục đồng tính với người 15 tuổi có vi phạm pháp luật không?

Chủ đề   RSS   
  • #569111 18/03/2021

    17 tuổi quan hệ tình dục đồng tính với người 15 tuổi có vi phạm pháp luật không?

    Cho em hỏi E bị đồng tính, năm nay em 17t 4 tháng mà bạn kia nam kia 15 tuổi rùi, hai người đều quan hệ tình dục tự nguyện hết, không biết có bị vi phạm gì k ạ, và ví dụ tới lúc 3 mẹ bạn 15t phát hiện báo công an 

    E có bị gì không ạ.

    Vì cả hai đều tự nguyện hết.

    Cập nhật bởi leminhvu ngày 18/03/2021 07:40:21 PM
     
    358 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leminhvu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/03/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #569578   30/03/2021

    Theo Khoản 1 Điều 145 Bộ luật hình sự 2015 thì người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi thì bị phạt tù từ 1 đến 5 năm. Tuy nhiên trong trường hợp của bạn, bạn chưa đủ 17 tuổi nên vẫn chưa đủ điều kiện cấu thành tội.

     
    Báo quản trị |  
  • #569611   30/03/2021

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1322)
    Số điểm: 11747
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 269 lần


    Điều 145 Bộ luật Hình sự 2015 quy định:
     
    Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi
     
    1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.
     
    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:
     
    a) Phạm tội 02 lần trở lên;
     
    b) Đối với 02 người trở lên;
     
    c) Có tính chất loạn luân;
     
    d) Làm nạn nhân có thai;
     
    ...
     
    Như vậy, trường hợp này người vi phạm có thể bị khởi tố về tội danh giao cấu với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, mức án từ 3 đến 10 năm.

    Không có gì là không thể.

     
    Báo quản trị |