DanLuat 2015

17 tuổi ăn trộm xe đạp điện thì bị xử lý thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #249543 20/03/2013

    thanhbeodb

    Sơ sinh

    Điện Biên, Việt Nam
    Tham gia:20/03/2013
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    17 tuổi ăn trộm xe đạp điện thì bị xử lý thế nào?

    Cho em hỏi với ạ. Em trai của em năm nay đc 17 tuổi, nó ăn trộm 1 chiếc xe đạp điện mua từ đầu tháng 9 có giá 10tr7 trăm ngàn đồng. sau 1 tuần bị công an hình sự bắt giữ. Nhưng em của em đã ăn trộm nhiều lần và đã nhiều lần bị xử phạt bằng hành chính. Em đến hỏi thì CA bảo phải định giá xe thì mới xử lý được. Và lúc đầu cũng quanh co chối tội, sau đó mới khai ra. Cho em hỏi nếu với những tình tiết như vậy thì em của em sẽ bị xử phạt như thế nào và nặng nhất - nhẹ nhất có thể. Mong mọi người giúp đỡ sớm.

     
    5286 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #249584   20/03/2013

    Nguyenluc32
    Nguyenluc32

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/03/2013
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 7 lần


    thanhbeodb viết:

    Cho em hỏi với ạ. Em trai của em năm nay đc 17 tuổi, nó ăn trộm 1 chiếc xe đạp điện mua từ đầu tháng 9 có giá 10tr7 trăm ngàn đồng. sau 1 tuần bị công an hình sự bắt giữ. Nhưng em của em đã ăn trộm nhiều lần và đã nhiều lần bị xử phạt bằng hành chính. Em đến hỏi thì CA bảo phải định giá xe thì mới xử lý được. Và lúc đầu cũng quanh co chối tội, sau đó mới khai ra. Cho em hỏi nếu với những tình tiết như vậy thì em của em sẽ bị xử phạt như thế nào và nặng nhất - nhẹ nhất có thể. Mong mọi người giúp đỡ sớm.

    Chào bạn! Với thông tin bạn cung cấp thì tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

    - Hành vi em bạn đã đủ yếu tố cấu thành tội trộm cắp tài sản theo quy định tại Điều 138 BLHS 1999, với giá trị chiếc xe và các tình tiết bạn nêu ra thì em bạn sẽ bị truy cứu TNHS theo khoản 1 Điều 138, hình phạt mà em bạn có thể phải nhận là: Cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

    - Tuy nhiên do em bạn chưa đủ tuổi thành niên nên trong trường hợp em bạn bị tuyên phạt tù thì theo quy định tại Điều 74 thì mức cao nhất của em bạn có thể bị xử phạt là 3/4*3 năm tù.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Nguyenluc32 vì bài viết hữu ích
    thanhbeodb (20/03/2013)
  • #249590   20/03/2013

    thanhbeodb
    thanhbeodb

    Sơ sinh

    Điện Biên, Việt Nam
    Tham gia:20/03/2013
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Như thế thì có bị bắt đi trại giáo dượng không ạ, và nếu phải đi thì đi trong bao lâu ạ. Mong anh chị giúp đỡ ạ.

     
    Báo quản trị |  
  • #249593   20/03/2013

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2385)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1337 lần
    Moderator

    E của bạn nếu bị truy cứu TNHS và phải chịu hình phạt tù thì phải chấp hành hình phạt tù tại trại giam chứ không phải trại giáo dưỡng bạn nhé.

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anhdv352 vì bài viết hữu ích
    Nguyenluc32 (20/03/2013)

0 Thành viên đang online
-