DanLuat 2015

16t quan he 16t

Chủ đề   RSS   
  • #189934 30/05/2012

    conhocpha

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    16t quan he 16t

    Cháu (5/3/1996) quan he tình dục tự nguyen với người yêu (11/2/1996) sau ngày sn cháu 1 tháng.Gia đình người yêu cháu chịu trách nhiem nhưng gia đình cháu chê nhà nghèo nên không cho đính hôn.Nhưng gia đình cháu kien người yêu của cháu và ép cháu phải khai không tự nguyen cùng người yêu.Vay người yêu cháu có bị vào tù không nếu không thì bị phạt như thế nào? 
    Cập nhật bởi conhocpha ngày 30/05/2012 01:59:36 CH
     
    2667 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #189939   30/05/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17971
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1122 lần
    Lawyer

               Chào bạn! Việc quan hệ từ 16 trở lên có yếu tố tự nguyện thì không bị truy cứu trách nhiệm hình sự, nhưng quan trọng là bạn dù có bị gia đình hay sức em gì đi chăng nữa khi ra đình bạn có ép bạn tố cáo bạn trai bạn ra cơ quan điều tra thì bạn cần chứng minh là do hai bạn tự nguyện, không bị ép buộc, hay đe dọa dùng vũ lực từ phía bạn trai bạn.
               Mặc dù vậy, việc quan hệ quá sớm của hai bạn như vậy cũng không được khuyến khích và anh hưởng về đạo đức và thuần phong mĩ tục.

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #189941   30/05/2012

    conhocpha
    conhocpha

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    em cám ơn lời khuyên, nhưng e muốn hỏi nếu kien thành công thì người yêu em sẽ ra sao? bi phạt như thế nào?

    Cập nhật bởi conhocpha ngày 30/05/2012 02:17:10 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #189982   30/05/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17971
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1122 lần
    Lawyer

                Thực ra vấn đề này nếu khi bạn có Đơn tố cáo Cơ quan điều tra (Công an quận, huyện bạn) theo quy định Khoản 1 tại Điều 105 Bộ luật tố tụng hình sự 2003 Khởi tố vụ án hình sự theo yêu cầu của người bị hại

    1. Những vụ án về các tội phạm được quy định tại khoản 1 các điều 104, 105, 106, 108, 109, 111, 113, 121, 122, 131 và 171 của Bộ luật hình sự chỉ được khởi tố khi có yêu cầu của người bị hại hoặc của người đại diện hợp pháp của người bị hại là người chưa thành niên, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất.

             Do vậy, khi Cơ quan điều tra  tiến hành việc điều tra xác nhận có hay không việc quan hệ của bạn có tự nguyện không? có bị cưỡng ép, đe dọa dung vũ lực, huy hiếp tinh thần không, để thực hiện việc quan hệ, thông qua việc khai thác, lấy lời khai của người bị hại, hoặc giám định pháp y Nếu có dấu hiệu của tội hiếp dâm theo quy định tại Điều 111 BLHS 1999, sửa đổi bổ sung 2009 thì cơ quan điều tra tiến hành khởi tố vụ án.
             Hoặc đang trong quá trình điều tra mà bạn cho rằng giữa bạn và bạn trai là tình yêu tự nguyện, không bị ép buộc, và nhất thời chịu sức ép của gia đình bạn mất việc đơn tố cáo bạn trai thì bạn đến cơ quan điều tra yêu cầu rút đơn tố cáo khi đó vụ án được đình chỉ theo quy định tại Khoản 2 Điều 105 Bộ luật tố tụng hình sự 2003
              2. Trong trường hợp người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu trước ngày mở phiên tòa sơ thẩm thì vụ án phải được đình chỉ.

    Trong trường hợp có căn cứ để xác định người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu khởi tố trái với ý muốn của họ do bị ép buộc, cưỡng bức thì tuy người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu, Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát, Tòa án vẫn có thể tiếp tục tiến hành tố tụng đối với vụ án.

    Người bị hại đã rút yêu cầu khởi tố thì không có quyền yêu cầu lại, trừ trường hợp rút yêu cầu do bị ép buộc, cưỡng bức.

               Chúc bạn giải quyết sớm những rắc rối trên

               


    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #190012   30/05/2012

    MinhChu_hp
    MinhChu_hp

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/04/2012
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 195
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    Chào bạn, mình xin góp ý cho bạn một chút như này nhé
    Bạn đã đủ 16 tuổi nên như luật sư Thư đã tư vấn nếu bạn và bạn trai của bạn quan hệ tự nguyện thì bạn trai của bạn sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự.
    Tuy nhiên, trong trường hợp bạn do gia đình ép buộc mà khai rằng không tự nguyện thực hiện hành vi giao cấu (bị cưỡng bức, ép buộc) thì có thể bạn trai của bạn sẽ bị truy tố về tội hiếp dâm

    Điều 111. Tội hiếp dâm

    1. Người nào dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu với nạn nhân trái với ý muốn của họ, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

    A) Có tổ chức;

    B) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;

    C) Nhiều người hiếp một người;

    D) Phạm tội nhiều lần;

    Đ) Đối với nhiều người;

    E) Có tính chất loạn luân;

    G) Làm nạn nhân có thai;

    H) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%;

    I) Tái phạm nguy hiểm.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình:

    A) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;

    B) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội;

    C) Làm nạn nhân chết hoặc tự sát.

    4. Phạm tội hiếp dâm người chưa thành niên từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười năm.

    Phạm tội thuộc một trong các trường hợp quy định tại khoản 2 hoặc khoản 3 Điều này, thì bị xử phạt theo mức hình phạt quy định tại các khoản đó.

    5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.
    Tùy theo tính chất của vụ việc, cơ quan điều tra có nghĩa vụ chứng minh bạn trai của bạn có hành vi phạm tội hay không (lời khai của bạn có ý nghĩa rất quan trọng) và bạn trai của bạn cũng có quyền chứng minh mình vô tội.
    Nhưng theo mình thấy rằng hai người đã có quan hệ tình cảm với nhau, đến với nhau tự nguyện thì bạn cũng không nên vì áp lực của gia đình mà làm hại cuộc đời của người mà bạn đã từng yêu thương như vậy.
    Hy vọng bạn sẽ có những quyết định đúng đắn!

    email: minhchu89hp@gmail.com

    yahoo: minhchu89hp

    ĐT: 0902 246 041

    Công ty Luật Minh Gia

    Địa chỉ: Tầng 8 Tòa nhà văn phòng 167, đường Nguyễn Ngọc Nại, quận Thanh Xuân, Thành phố Hà Nội

    ĐT: 04 35501531

    wedsite: http://luatminhgia.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #190017   30/05/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6832)
    Số điểm: 77778
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3728 lần


    #ffff00;">Cháu (5/3/1996) quan he tình dục tự nguyen với người yêu (11/2/1996) sau ngày sn cháu 1 tháng.Gia đình người yêu cháu chịu trách nhiem nhưng gia đình cháu chê nhà nghèo nên không cho đính hôn.Nhưng gia đình cháu kien người yêu của cháu và #ffff00;">ép cháu phải khai không tự nguyen cùng người yêu#ffff00;">.Vay người yêu cháu có bị vào tù không nếu không thì bị phạt như thế nào?

    Không biết điều khoản dưới đây có thông điệp gì không!?

    Điều 309. Tội mua chuộc hoặc cưỡng ép người khác khai báo gian dối, cung cấp tài liệu sai sự thật

    1. Người nào mua chuộc hoặc cưỡng ép người làm chứng, người bị hại khai báo gian dối, cung cấp tài liệu sai sự thật, người giám định kết luận gian dối, người phiên dịch dịch xuyên tạc, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm .

    ........

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-