16 tuổi quan hệ tình dục với người 14 tuổi bị phạt như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #551431 09/07/2020

    Tuan772004

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/07/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    16 tuổi quan hệ tình dục với người 14 tuổi bị phạt như thế nào?

    Thưa chuyên gia tôi có một người e hiện tại 16 tuổi nhưng đã quan hệ tình dục với người 14 tuổi thì em tôi phải lãnh phạt thế nào ạ mong chuyên gia giải đáp. (em tôi chưa từng có tiền án hình sự).

     
    1042 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Tuan772004 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (09/07/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #551489   09/07/2020

    ntnanh2006
    ntnanh2006
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/06/2020
    Tổng số bài viết (167)
    Số điểm: 955
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 7 lần


    Chào bạn, quan điểm của mình về câu hỏi của bạn như sau:

    Bạn chưa đủ tuổi thành niên theo quy định của pháp luật hình sự (từ đủ 14 tuổi đến dưới 18 tuổi)

    + Trường hợp bạn gái bạn đồng ý quan hệ:

    Trường hợp này nếu bạn gái đồng ý quan hệ thì khi bạn chưa đủ tuổi thành niên thì bạn sẽ không phải chịu trách nhiệm hình sự về hành vi của mình.

    + Trường hợp bạn dùng vũ lực, hoặc các thủ đoạn khác để giao cấu trái ý muốn của bạn gái bạn:

    Trường hợp này của bạn thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 Bộ luật Hình sự 2015 về Tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi như đã phân tích ở trên.

    + Trường hợp bạn dùng mọi thủ đoạn khiến bạn gái bạn lệ thuộc mình hoặc bạn gái bạn đang ở trong tình trạng quẫn bách phải miễn cưỡng giao cấu

    Trường hợp này, thuộc trường hợp quy định tại Điều 144 Bộ luật Hình sự 2015  về Tội cưỡng dâm người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi.

    Tại Điều 12 Bộ luật Hình sự 2015  quy định về Tuổi chịu trách nhiệm hình sự:

    Điều 12. Tuổi chịu trách nhiệm hình sự

    1. Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm, trừ những tội phạm mà Bộ luật này có quy định khác.

    2. Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng quy định tại một trong các điều 123, 134, 141, 142, 143, 144, 150, 151, 168, 169, 170, 171, 173, 178, 248, 249, 250, 251, 252, 265, 266, 286, 287, 289, 290, 299, 303 và 304 của Bộ luật này.[…]”

    Theo đó, hiện tại bạn 16 tuổi nếu rơi vào trường hợp phạm tội ở mức độ đất nghiêm trọng (mức cao nhất của khung hình phạt do Bộ luật này quy định đối với tội ấy là từ trên 07 năm tù đến 15 năm tù) với các tội danh vừa phân tích ở trên thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #552866   26/07/2020

    ledinhthien
    ledinhthien
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2020
    Tổng số bài viết (191)
    Số điểm: 1000
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 5 lần


    Từ những dữ liệu mà bạn đưa ra mình xin đưa ra một số quan điểm như sau:

    Trong trường hợp của em bạn, vì em bạn chưa đủ 18 tuổi nên sẽ không bị truy tố trách nhiệm hình sự về  tội “giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi” tại Điều 145 Bộ luật Hình sự năm 2015. Vì theo điều luật này quy định:“Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm”, do vậy em bạn chỉ mới 16 tuổi nên không thuộc trường hợp quy định là phạm tội.

    Tuy nhiên điều luật này chỉ nói đến việc giao cấu, tức là cả hai tự nguyện quan hệ nên mình không chắc em bạn sẽ hoàn toàn trách khỏi trách nhiệm về hình sự nếu bạn gái 14 tuổi kia tố cáo em bạn về một trong những tội danh khác như tội cưỡng dâm người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, hay hiếp dâm người 16 tuổi thì em bạn vẫn có khả năng phải chịu trách nhiệm hình sự. Nên trong trường hợp em bạn thì vấn đề chính là ở người bạn gái 14 tuổi của em bạn có đi tố cáo em bạn về những nội dung khác mình đã nêu như trên hay không, còn nếu cả 2 đều tự nguyện giao cấu hay chứng minh được cả hai tự nguyện giao dấu, không có dấu hiệu dùng vũ lực hay bị đe dọa, lừa dối, cưỡng ép thì em bạn sẽ không chịu trách nhiệm hình sự.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ledinhthien vì bài viết hữu ích
    huynhthao1996 (27/07/2020)