DanLuat 2015

16 tuổi phạm tội giật điện thoại di động

Chủ đề   RSS   
  • #59538 03/09/2010

    Sensama

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    16 tuổi phạm tội giật điện thoại di động

    Tôi có đứa em cùng 1 đứa bạn đi giật điện thoại di động của người khác.Lúc phạm tội nó chưa đủ 16 tuổi (15 tuổi 9 tháng), bạn nó thì 16 tuổi (sn 1994).Em tôi bị bắt còn đứa bạn chạy thoát.Nó chưa có tiền án, tiền sự.Gia đình tôi muốn bảo lãnh cho nó tại ngoại đến khi xét xử thì đóng khoảng bao nhiêu? và nếu xét xử, dựa theo các tình tiết giảm nhẹ, nó có được xử án treo không thưa luật sư? Em tôi là người cầm lái.

    Cập nhật bởi Mai_Y_Nguyen ngày 18/09/2010 09:53:55 AM
     
    5417 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #62414   28/09/2010

    LS_NgDinhHung
    LS_NgDinhHung
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2008
    Tổng số bài viết (2095)
    Số điểm: 11120
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 711 lần
    Lawyer

    Xin góp ý kiến với bạn như sau :

    Thứ nhất về độ tuổi chịu trách nhiệm hình sự :

    Đối với tội cướp giật tài sản nếu ở khoản 01 thì đủ 16 tuổi trở lên mới phải chịu trách nhiệm hình sự.

    Tuy nhiên theo thong tin bạn cung cấp thì em bạn dùng xe máy chở người khác giật điện thoại di động của người khác nên được xem là phạm tội có tổ chức và em bạn với vai trò là người giúp sức. vì vậy phải bị truy tố vào điểm a. khoản 02, điều 136 BLHS. Vì vậy em bạn sẽ bị xử lý hình sự mặc dù mới 15 tuổi 9 tháng.

    Thứ hai, vấn đề bảo lãnh và án treo.

    Bảo lĩnh là biện pháp ngăn chặn thay thế thay thế biện pháp tạm giam. Căn cứ vào tính chất, mức độ nguy hiểm cho xã hội của hành vi cũng như nhân than người phạm tội mà Co quan tiến hành tố tụng quyết định việc thay đổi biện pháp ngăn chặn. việc bảo lĩnh yêu cầu phải có hai người thân thích cam kết bảo lĩnh. Căn cứ nhưng quy định trên thì việc bảo lĩnh tại ngoại không phải đóng tiền và phụ thuộc vào quyết định của cơ quan tiến hành tố tụng.

    Khi xử phạt tù không quá 03 năm, căn cứ vào nhân than người phạm tội và các tình tiết tăng nặng giảm nhẹ, Tòa án cho hưởng án treo và thời gian thử thách.

    Xin thân ái chào bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #438834   17/10/2016

    HoangHopKg
    HoangHopKg

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    thưa luật sư, đối với trường hợp trên thì có cần truy tố thêm điểm d, khoản 2 điều 136 BLHS không.

     
    Báo quản trị |  
  • #439280   21/10/2016

    kandyrajnbow123
    kandyrajnbow123

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/01/2016
    Tổng số bài viết (38)
    Số điểm: 430
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    Trường hợp trên phải theo Điểm d Khoan 2 Điều 136 thi mới đúng (dùng thủ đoạn nguy hiểm => dùng xe máy).

    Còn theo điểm a Khoản 2 Điều 136 (Có tổ chức) thì không đủ căn cứ (nếu dựa theo tình tiết bạn đưa ra).

    Theo minh thì đây chỉ là đồng phạm giản đơn.Em bạn đồng phạm với vai trò người giúp sức

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-