DanLuat 2015

15 tuổi có được lái xe 50cc?

Chủ đề   RSS   
  • #505273 21/10/2018

    tieukhanh95
    Top 100
    Male
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2017
    Tổng số bài viết (597)
    Số điểm: 6012
    Cảm ơn: 58
    Được cảm ơn 91 lần


    15 tuổi có được lái xe 50cc?

    Câu hỏi:

    Xin chào! Cho em hỏi con em năm nay 15 tuổi thì có được lái xe 50cc được không ạ. Mong Ban biên tập sớm phản hồi giúp em. Em cảm ơn.

    Trả lời:
     

    Luật giao thông đường bộ 2008 23/2008/QH12 quy định về độ tuổi của người lái xe như sau:
     
    a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;
     
    b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;
     
    c) Người đủ 21 tuổi trở lên được lái xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên; lái xe hạng B2 kéo rơ moóc (FB2);
     
    d) Người đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc (FC);
     
    đ) Người đủ 27 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơ moóc (FD);
     
    e) Tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam.
     
    Khoản 1 Điều 58 Luật này quy định: Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ quy định và có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.
     
    Căn cứ quy định nêu trên thì con bạn chỉ mới 15 tuổi không được lái xe 50cc. Nếu điều khiển phương tiện này thì con bạn và bạn sẽ bị xử phạt theo Nghị định 46/2016/NĐ-CP, cụ thể như sau:
     
    Đối với con bạn: Khoản 1 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định Phạt cảnh cáo người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe mô tô hoặc điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô.
     
    Hành vi giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện điều khiển xe tham gia giao thông sẽ bị xử phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng theo quy định tại Điểm đ Khoản 4 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.
     
    Như vậy, nếu con bạn chưa đủ tuổi mà lái xe thì ngoài việc người điều khiển bị phạt, người giao xe cũng bị xử phạt theo quy định nêu trên.
     
    Trân trọng!
     
    3093 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tieukhanh95 vì bài viết hữu ích
    thoangnet (22/05/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #514412   26/02/2019

    Phong_96
    Phong_96
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2018
    Tổng số bài viết (319)
    Số điểm: 2918
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 39 lần


    Theo mình nhờ thì quy định thì từ 16 tuổi trở lên mới được sử dụng xe máy có dung tích dưới 50cc. 15 tuổi không được sử dụng xe gắn máy. Tuy nhiên, trên thực tế mình thấy nhiều học sinh mới 13 14 tuổi, nhất là học sinh nam vùng sâu vùng xa sử dụng xe máy có dung tích 50cc có khi hơn diễn ra khá nhiều.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Phong_96 vì bài viết hữu ích
    thoangnet (22/05/2019)
  • #518564   20/05/2019

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 100
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (617)
    Số điểm: 6660
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 52 lần


    Về mặt quy định thì người đủ 16 tuổi trở lên mới được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3. Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên. Do đó nếu người đủ 16 tuổi lái xe có dung tích trên 50 cm3 thì có thể bị xử phạt vi phạm hành chính với mức phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng. Ngoài ra người giao xe (chủ xe là cá nhân) còn bị phạt với mức từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuylinh2311 vì bài viết hữu ích
    thoangnet (22/05/2019)
  • #518618   22/05/2019

    thoangnet
    thoangnet
    Top 500
    Male
    Mầm

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:11/03/2019
    Tổng số bài viết (127)
    Số điểm: 755
    Cảm ơn: 172
    Được cảm ơn 56 lần


     
    Báo quản trị |  
  • #520517   11/06/2019

    HNP1997
    HNP1997

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (53)
    Số điểm: 415
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 16 lần


    Theo Nghị định của Chính phủ Số: 103/2008/NĐ-CP Về bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới thì: “Xe cơ giới” bao gồm xe ô tô, máy kéo, xe máy thi công, xe máy nông nghiệp, lâm nghiệp và các loại xe đặc chủng khác sử dụng vào mục đích an ninh, quốc phòng (kể cả rơ-moóc và sơ mi rơ-moóc được kéo bởi xe ô tô hoặc máy kéo), xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy và các loại xe cơ giới tương tự (kể cả xe cơ giới dùng cho người tàn tật) có tham gia giao thông.
     
    Như vậy, xe máy có phân khối dưới 50cm3, là xe gắn máy, vẫn thuộc vào xe cơ giới, nên bắt buộc phải mua bảo hiểm cho xe.
     
    về vấn đề mang bằng lái khi lái xe: Theo quy định của Bộ giao thông vận tải, đi xe máy dưới 50cm3 không cần giấy phép lái xe.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HNP1997 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/06/2019)