15 tuổi có đủ tuổi mở doanh nghiệp không?

Chủ đề   RSS   
  • #551243 03/07/2020

    vuongtriphu123

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/06/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    15 tuổi có đủ tuổi mở doanh nghiệp không?

    15 tuổi có đủ tuổi mở doanh nghiệp ko nhỉ?

     
    472 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vuongtriphu123 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (04/07/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #551276   04/07/2020

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14401)
    Số điểm: 99668
    Cảm ơn: 3296
    Được cảm ơn 5077 lần
    SMod

    chỉ cần có chứng minh nhân dân hoặc can cước công dân là được

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    vuongtriphu123 (06/07/2020)
  • #551298   05/07/2020

    thangnq.lawyer
    thangnq.lawyer
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/08/2015
    Tổng số bài viết (108)
    Số điểm: 768
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 39 lần


    Bạn bên trên tư vấn bậy bạ. 

    Phải từ đủ 18 tuổi trở lên mới thành lập doanh nghiệp được bạn nhé. Người chưa thành niên không được thành lập, quản lý doanh nghiệp.

    Tư vấn pháp luật trong mọi lĩnh vực tại Thái Nguyên.

    Chi tiết: www.tuvanluat365.com

    Điện thoại: 0976 980 863 - 0914 491 391

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thangnq.lawyer vì bài viết hữu ích
    ntdieu (05/07/2020) vuongtriphu123 (06/07/2020)
  • #553410   29/07/2020

    ledinhthien
    ledinhthien
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2020
    Tổng số bài viết (191)
    Số điểm: 1000
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 4 lần


    15 tuổi không đủ tuổi mở doanh nghiệp

    Điều 49 Nghị định Nghị định 43/2010/NĐ-CP của Chính phủ về đăng ký doanh nghiệp quy định về hộ kinh doanh như sau:

    "Điều 49. Hộ kinh doanh

    1. Hộ kinh doanh do một cá nhân là công dân Việt Nam hoặc một nhóm người hoặc một hộ gia đình làm chủ, chỉ được đăng ký kinh doanh tại một địa điểm, sử dụng không quá mười lao động, không có con dấu và chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình đối với hoạt động kinh doanh.

    2. Hộ gia đình sản xuất nông, lâm, ngư nghiệp, làm muối và những người bán hàng rong, quà vặt, buôn chuyến, kinh doanh lưu động, làm dịch vụ có thu nhập thấp không phải đăng ký, trừ trường hợp kinh doanh các ngành, nghề có điều kiện. Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quy định mức thu nhập thấp áp dụng trên phạm vi địa phương.

    3. Hộ kinh doanh có sử dụng thường xuyên hơn mười lao động phải chuyển đổi sang hoạt động theo hình thức doanh nghiệp."

    Khoản 1 Điều 50 Nghị định 43/2010/NĐ-CP của Chính phủ về đăng ký doanh nghiệp  quy định về quyền thành hộ kinh doanh như sau:

    "Điều 50. Quyền thành lập hộ kinh doanh và nghĩa vụ đăng ký của hộ kinh doanh

    1. Công dân Việt Nam đủ 18 tuổi, có năng lực pháp luật và năng lực hành vi dân sự đầy đủ; các hộ gia đình có quyền thành lập hộ kinh doanh và có nghĩa vụ đăng ký hộ kinh doanh theo quy định tại Chương này."

    Như vậy,công dân Việt Nam đủ 18 tuổi, có năng lực pháp luật và năng lực hành vi dân sự đầy đủ mới có quyền thành lập hộ kinh doanh."

     
    Báo quản trị |  
  • #553760   31/07/2020

    vuongtriphu123 viết:

    15 tuổi có đủ tuổi mở doanh nghiệp ko nhỉ?

    Điều 18 Luật doanh nghiệp năm 2014 quy định về đối tượng không được thành lập doanh nghiệp như sau:
    Điều 18. Quyền thành lập, góp vốn, mua cổ phần, mua phần vốn góp và quản lý doanh nghiệp
    1. Tổ chức, cá nhân có quyền thành lập và quản lý doanh nghiệp tại Việt Nam theo quy định của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.
    2. Tổ chức, cá nhân sau đây không có quyền thành lập và quản lý doanh nghiệp tại Việt Nam:
    ...
    đ) Người chưa thành niên; người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự hoặc bị mất năng lực hành vi dân sự; tổ chức không có tư cách pháp nhân;
    ...”.
    Về khái niệm người chưa thành niên, Điều 21 Bộ luật dân sự năm 2015 quy định như sau:
    Điều 21. Người chưa thành niên
    1. Người chưa thành niên là người chưa đủ mười tám tuổi.
    ...”.
    => Theo đó nếu chỉ mới 15 tuổi thì được xác định là người chưa thành niên. Và đây là đối tượng không có quyền thành lập doanh nghiệp theo quy định tại Luật doanh nghiệp 2014 bạn nhé.
    Tại khoản 3 Điều 18 Luật doanh nghiệp 2014 có quy định về các trường hợp không được góp vốn vào doanh nghiệp như sau:
    “3. Tổ chức, cá nhân có quyền góp vốn, mua cổ phần, mua phần vốn góp vào công ty cổ phần, công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh theo quy định của Luật này, trừ trường hợp sau đây:
    a) Cơ quan nhà nước, đơn vị vũ trang nhân dân sử dụng tài sản nhà nước góp vốn vào doanh nghiệp để thu lợi riêng cho cơ quan, đơn vị mình;
    b) Các đối tượng không được góp vốn vào doanh nghiệp theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức.”
    => Trong đó không bao gồm người chưa thành niên. Nghĩa là quy định chỉ hạn chế người chưa thành niên thành lập doanh nghiệp thôi chứ không hạn chế việc góp vốn vào doanh nghiệp.
     
     
     

     

     
    Báo quản trị |