15 trường hợp được cấp GCN quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #517678 03/05/2019

    MinhPig
    Top 75
    Female
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/04/2018
    Tổng số bài viết (803)
    Số điểm: 20259
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 740 lần


    15 trường hợp được cấp GCN quyền sử dụng đất

    15 trường hợp được cấp GCN quyền sử dụng đất

    >>> Thủ thuật nhận biết giấy tờ giả trong lĩnh vực nhà đất

    >>> Làm sao để biết nhà định mua đang bị thế chấp, kê biên?


    Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là chứng thư pháp lý để Nhà nước xác nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất hợp pháp của người có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và quyền sở hữu tài sản khác gắn liền với đất.

    Điều 99 Luật đất đai 2013 quy định: Nhà nước cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho những trường hợp sau đây:

    1. Người đang sử dụng đất có đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định tại các điều 100, 101 và 102 của Luật Đất đai về:

    - Cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư đang sử dụng đất có giấy tờ về quyền sử dụng đất (điều 100)

    - Cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất mà không có giấy tờ về quyền sử dụng đất (điều 101)

    - Cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho tổ chức, cơ sở tôn giáo đang sử dụng đất  (điều 102)

    2. Người được Nhà nước giao đất, cho thuê đất từ sau ngày Luật này có hiệu lực thi hành;

    3. Người được chuyển đổi, nhận chuyển nhượng, được thừa kế, nhận tặng cho quyền sử dụng đất, nhận góp vốn bằng quyền sử dụng đất; người nhận quyền sử dụng đất khi xử lý hợp đồng thế chấp bằng quyền sử dụng đất để thu hồi nợ;

    4. Người được sử dụng đất theo kết quả hòa giải thành đối với tranh chấp đất đai; theo bản án hoặc quyết định của Tòa án nhân dân, quyết định thi hành án của cơ quan thi hành án hoặc quyết định giải quyết tranh chấp, khiếu nại, tố cáo về đất đai của cơ quan nhà nước có thẩm quyền đã được thi hành;

    5. Người trúng đấu giá quyền sử dụng đất;

    6. Người sử dụng đất trong khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao, khu kinh tế;

    7. Người mua nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất;

    8. Người được Nhà nước thanh lý, hóa giá nhà ở gắn liền với đất ở; người mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước;

    9. Người sử dụng đất tách thửa, hợp thửa; nhóm người sử dụng đất hoặc các thành viên hộ gia đình, hai vợ chồng, tổ chức sử dụng đất chia tách, hợp nhất quyền sử dụng đất hiện có;

    10. Người sử dụng đất đề nghị cấp đổi hoặc cấp lại Giấy chứng nhận bị mất.

    Từ ngày 3/3/2017 mở rộng cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất với 5 trường hợp dưới đây:

    Trường hợp 1: Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất có vi phạm pháp luật đất đai trước ngày 01/7/2014

    Trường hợp 2: Được giao đất không đúng thẩm quyền

    Trường hợp 3: Đối với diện tích đất tăng thêm so với Giấy tờ về quyền sử dụng đất cho hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất

    Trường hợp 4: Đối với đất xây dựng khu đô thị, khu dân cư nông thôn, khu sản xuất kinh doanh có nhiều mục đích sử dụng đất khác nhau

    Trường hợp 5: Đối với trường hợp đã chuyển quyền sử dụng đất nhưng chưa chuyển quyền

    Xem cụ thể từng trường hợp: TẠI ĐÂY

    Cập nhật bởi MinhPig ngày 03/05/2019 03:07:15 CH
     
    6235 | Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn MinhPig vì bài viết hữu ích
    annlocphuong (09/05/2019) Ninhmaixuan (09/05/2019) minhthuy1707 (09/05/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #517906   09/05/2019

    Dungvinhhung
    Dungvinhhung

    Sơ sinh

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:02/03/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhà tình nghĩa xây trên đất chưa tách thửa thì có được tách thửa không

     

     
    Báo quản trị |  
  • #517926   09/05/2019

    Cho hỏi thêm ạ

    Xin cho hỏi thêm một trường hợp ạ. Nếu mà ký hợp đồng thuê mua nhà thì có được quyền sử dụng đất không? Nếu mà được thì mình đem hợp đồng đó đi làm sổ đỏ có được không , với lại khi ký hợp đồng xong thì mình đi sang tên luôn được k, lỡ may đến lúc trả tiền hết cái người ta không chịu sang tên thì sao?
     
    Báo quản trị |