1 số vấn đề về công ty TNHH 2 thành viên trở lên

Chủ đề   RSS   
  • #169319 01/03/2012

    sutucuoi

    Sơ sinh

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:11/06/2011
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 380
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    1 số vấn đề về công ty TNHH 2 thành viên trở lên

    1. Người đại diện theo pháp luật của công ty TNHH 2 thành viên trở lên
    Điều 46 LDN quy định: "Chủ tịch hội đồng thành viên hoặcGiams Đốc hoặc Tổng giám đốc là người đại diện theo pl của công ty theo quy định tại Điều lệ công ty". Vậ, nếu điều lệ của công ty quy định "tất cả các thành viên của công ty đều là đại diện theo pl của công ty" thì sẽ xđ như thế nào?

    2. Vấn đề góp vốn:
    Giả sư khi đăng kí thành lập CTTNHH ABC, A cam kết góp 1 tỷ nhưng tính đến thời điểm đăng kí, A ms góp 500tr, số còn lại các thành viên thỏa thuận A phải góp đủ trc ngày 1/12/2011. Nhưng đến 31/12/2011, A vẫn chưa góp đủ.
    Hỏi: kể từ ngày bao nhiêu, A không còn là thành viên của công ty? Khi không còn là thành viên của công ty, số vốn đã gps vào công ty của A sẽ giải quyết ntn? (t đã đọc các điều 43, 44, 45 mà vẫn k tìm ra hướng giải quyết) 

    3. Chia lợi nhuận:
    Tình huống như trên, nếu chia lợi nhuận kinh doanh năm 2011 thì A đc bao nhiêu (biết lợi nhuận kinh doanh là 150tr)
    Về vấn đề này, k3 Điều 18 NĐ 102 quy định: "Trong thời hạn chưa góp đủ số vốn cam kết, thành viên được chia lợi tức tương ứng vs tỷ lệ số vốn thực góp, từ trường hợp điều lệ công ty quy định khác". Tớ muốn hỏi, "trong thời hạn" mà NĐ nêu đc hiểu là thời hạn đã cam kết, hay thời hạn sau khi đã xử lý số vốn cam kết đó (k4 điều 18 NĐ)?
    Mọi ng giúp t vs nhé ^^
     
    6348 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #169430   01/03/2012

    garan
    garan
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2011
    Tổng số bài viết (1473)
    Số điểm: 12551
    Cảm ơn: 683
    Được cảm ơn 857 lần
    Moderator

    chào bạn!
    với câu 1: điều lệ công ty phải được lập trước khi thành lập công ty và phải qua kiểm tra của cơ quan đăng ký kinh doanh, nếu điều lệ quy định tất cả hộ đều là giám đốc thì điều lệ đó sẽ không được thông qua và doanh nghiệp đó chưa chính thức được đăng ký kinh doanh, hay nói cách khác phải làm lại điều lệ có 1 người làm giám đốc mà thôi, lúc đó mới đủ điều kiện về điều lệ để có thể đăng ký kinh doanh.
    câu 2: A không góp đủ thì là chuyện của nội bộ công ty giữa A,B,C nói cách khác nếu B, C chấp nhận sự chậm trễ đó của A thì không sao cả. Nếu B, C không chấp nhận thì phải yêu cầu A góp đủ, nếu A không góp đủ thì có nhiều biện pháp xử lý do điều lệ công ty quy đinh. A vẫn là thành viên của công ty đó. nếu A không muốn làm thành viên của công ty đó nữa thì sẽ có quyền bán lại cho B và C, trông trường hợp này B,C được ưu tiên mua cổ phần của A nếu không mua thì A có thể bán cho người khác.
    câu 3: đây là một vấn đề bất cập của luật thuơng mại, về lý thuyết như bạn nói giữa luật là nghị định 102 có sự vênh đúng ra là phải theo luật chia lợi nhuận theo tỷ lệ cam kết góp nhưng trên thực tế các cơ quan nhà nước nếu giải quyết tranh chấp kiểu này giải quyết theo 102. bạn cứ nói ra như thế này sẽ được điểm tối đa thôi. còn nếu thực tế thì theo 102 bạn nhé.
    thận ái!
     
    Báo quản trị |  
  • #216334   26/09/2012

    gonjeremy
    gonjeremy

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    mình xin nói thêm ở câu 2,bạn nên coi khoản 2,3 điều 39 sẽ nói rõ hơn vấn đề này đấy

     
    Báo quản trị |