DanLuat 2015

1 người đứng tên chủ sở hữu 2 công ty

Chủ đề   RSS   
  • #408026 28/11/2015

    thanhha.kt

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    1 người đứng tên chủ sở hữu 2 công ty

    Chào luật sư!

    tôi có 1 vấn đề muốn nhờ luật sư tư vấn như sau ạ!

    Tôi hiện là chủ sở hữu 1 cty TNHH, sắp tới tôi cô ý định thành lật thêm 1 công ty nữa. Như vậy có đúng với Luật doanh nghiệp mới nhất không ah?

    Nếu hợp pháp thì khi 2 công ty của tôi có giao đổi mua bán với nhau thì theo hình thức nào ạ?

    có giống với giao đổi mua bán bình thường giữa 2 doanh nghiệp không? 

    Tôi mong nhận được sự tư vấn từ luật sư. Tôi xin cảm ơn!

     
    7281 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #408071   29/11/2015

    hoanglawyer92
    hoanglawyer92

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/03/2015
    Tổng số bài viết (42)
    Số điểm: 240
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 14 lần


    Chào bạn

    Tôi có một số ý kiến góp ý như sau:

    Pháp luật hiện nay không cấm việc một người có thể làm đại diện theo pháp luật cho nhiều công ty. Vì vậy bạn vẫn có thể làm đại diện theo PL của các doanh nghiệp khác

    Tuy nhiên, về vấn đề giao dịch như bạn trình bày trên (hai công ty có cùng đại diện theo pháp luật giao dịch với nhau)

    Theo quy định tại Khoản 5 Điều 144 BLDS 2005

    "5. Người đại diện không được xác lập, thực hiện các giao dịch dân sự với chính mình hoặc với người thứ ba mà mình cũng là người đại diện của người đó, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác."

    Vì vây, Hai công ty nếu cùng một đại diện để giao dịch với nhau thì sẽ vi phạm quy định tại điều này

    Bạn nên xem xét khi thành lập công ty

    Nguyễn Văn Hoàng l CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM http://vietkimlaw.com/

    M: 0914.217.708 - E: hoangnv.luatsu@gmail.com Ad: Tầng 6, LYA Building, 24/12 Đào Tấn, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn hoanglawyer92 vì bài viết hữu ích
    thanhha.kt (30/11/2015) pvoilthanhhoa (30/11/2015)
  • #408090   29/11/2015

    Chào bạn,

    Tôi bổ sung thêm ý kiến của bạn hoanglawyer92 là để không vi phạm Khoản 5 Điều 144 BLDS 2005 thì khi 02 công ty thực hiện giao dịch với nhau, bạn phải uỷ quyền cho 01 người khác ký tên đại diện cho 01 công ty.

    Ví dụ: bạn lập 02 công ty A và B (cả 02 cty bạn đều là người đại diện theo PL), thì khi 02 cty ký HĐ với nhau, bạn ký tên đại diện cho cty A, bạn uỷ quyền cho 01 người khác ký tên đại diện cho cty B.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTranTrongQui vì bài viết hữu ích
    thanhha.kt (30/11/2015)
  • #408110   30/11/2015

    thanhha.kt
    thanhha.kt

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi xin cảm ơn ý kiến tư vấn của mọi người ạ! 

    cho tôi hỏi thêm là tôi chỉ là Chủ sở hữu của 2 cty thôi Giám đốc thì thuê 1 người khác như vậy thì  khi 2 cty giao dịch vs nhau thì có vi phạm pháp luật không ạ?

    Tôi xin cảm ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #408125   30/11/2015

    thanhha.kt viết:

    Tôi xin cảm ơn ý kiến tư vấn của mọi người ạ! 

    cho tôi hỏi thêm là tôi chỉ là Chủ sở hữu của 2 cty thôi Giám đốc thì thuê 1 người khác như vậy thì  khi 2 cty giao dịch vs nhau thì có vi phạm pháp luật không ạ?

    Tôi xin cảm ơn

    Chào bạn,

    Không có quy định nào cấm 02 công ty của cùng 01 chủ sở hữu giao dịch với nhau nên bạn yên tâm. Tuy nhiên, bạn phải xác định ai là người đại dịen theo pháp luật của công ty (vì người đại dịen theo pháp luật  sẽ là người ký HĐ) để không vi phạm Điều 144 BLDS

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn LSTranTrongQui vì bài viết hữu ích
    pvoilthanhhoa (30/11/2015) thanhha.kt (30/11/2015)
  • #408128   30/11/2015

    thanhha.kt
    thanhha.kt

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Em cảm ơn chị LS nhiều ạ!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-