DanLuat 2015

1 người có thể là CTHĐQT của 2 công ty được không

Chủ đề   RSS   
  • #118455 18/07/2011

    phamlamvina

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/06/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    1 người có thể là CTHĐQT của 2 công ty được không

    Tôi muốn hỏi 1 người có thể là CTHĐQT của 2 công ty được không? cảm ơn nhiều
     
    21626 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #118556   19/07/2011

    thuythuythao
    thuythuythao
    Top 200
    Lớp 1

    Lai Châu, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (289)
    Số điểm: 2692
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 77 lần


    Mình đọc Nghị định 102/2010/NĐ-CP hướng dẫn Luật Doanh nghiệp có quy định như sau:

    Điều 12. Quyền thành lập doanh nghiệp

    1. Tất cả các tổ chức là pháp nhân, bao gồm cả doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài tại Việt Nam, không phân biệt nơi đăng ký địa chỉ trụ sở chính và mọi cá nhân không phân biệt nơi cư trú và quốc tịch, nếu không thuộc đối tượng quy định tại khoản 2 Điều 13 của Luật Doanh nghiệp, đều có quyền thành lập, tham gia thành lập doanh nghiệp tại Việt Nam theo quy định của Luật Doanh nghiệp.

    2. Mỗi cá nhân chỉ được quyền đăng ký thành lập một doanh nghiệp tư nhân hoặc một hộ kinh doanh hoặc làm thành viên hợp danh của một công ty hợp danh, trừ trường hợp các thành viên hợp danh còn lại có thỏa thuận khác. Cá nhân chủ sở hữu doanh nghiệp tư nhân hoặc hộ kinh doanh hoặc cá nhân thành viên hợp danh có quyền thành lập, tham gia thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên, công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, công ty cổ phần.
    Như vậy thì 1 người không thể làm CTHĐQT của 2 công ty được đâu.

     
    Báo quản trị |  
  • #118595   19/07/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13037)
    Số điểm: 90099
    Cảm ơn: 2942
    Được cảm ơn 4557 lần
    SMod

    Đoạn trích của bạn thuythuythao không thấy có chỗ nào nói về việc 1 người không thể làm CTHĐQT của 2 công ty cả. Khi nói tới HĐQT nghĩa là nói tới công ty cổ phần rồi, đâu phải DNTN hay Cty hợp danh ?
     
    Báo quản trị |  
  • #118627   19/07/2011

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1480 lần


    Chào bạn,

        Tôi không tìm thấy có quy định pháp luật doanh nghiệp nào không cho phép một người có thể làm chủ tịch HĐQT 2 công ty (cổ phần). Thân.

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
  • #118630   19/07/2011

    anhtt007
    anhtt007
    Top 500
    Male


    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:04/04/2011
    Tổng số bài viết (121)
    Số điểm: 1732
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 106 lần


    Trường hợp này mình thấy chỉ có quy định trong Luật các tổ chức tín dụng thôi!!

    Ta biết tha thứ những điều nhỏ thì đời sẽ tha thứ cho ta những điều lớn hơn!!

     
    Báo quản trị |  
  • #118658   19/07/2011

    thuythuythao
    thuythuythao
    Top 200
    Lớp 1

    Lai Châu, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (289)
    Số điểm: 2692
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 77 lần


    Mọi người nói đúng đấy. Đọc lại thấy mình đơ đơ thế nào ấy!
     
    Báo quản trị |  
  • #118671   19/07/2011

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14143
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 730 lần
    Lawyer

    Tôi xin đưa ra một vài dẫn chiếu góp phần cùng các đồng nghiệp trong vấn đề này như sau:

    Tại Điều 111Luật Doanh nghiệp 2005 quy định về Chủ tịch Hội đồng quản trị

    1. Đại hội đồng cổ đông hoặc Hội đồng quản trị bầu Chủ tịch Hội đồng quản trị theo quy định tại Điều lệ công ty. Trường hợp Hội đồng quản trị bầu Chủ tịch Hội đồng quản trị thì Chủ tịch được bầu trong số thành viên Hội đồng quản trị. Chủ tịch Hội đồng quản trị có thể kiêm Giám đốc hoặc Tổng giám đốc công ty nếu Điều lệ công ty không có quy định khác.

    2. Chủ tịch Hội đồng quản trị có các quyền và nhiệm vụ sau đây:

    a) Lập chương trình, kế hoạch hoạt động của Hội đồng quản trị;

    b) Chuẩn bị hoặc tổ chức việc chuẩn bị chương trình, nội dung, tài liệu phục vụ cuộc họp; triệu tập và chủ toạ cuộc họp Hội đồng quản trị;

    c) Tổ chức việc thông qua quyết định của Hội đồng quản trị;

    d) Giám sát quá trình tổ chức thực hiện các quyết định của Hội đồng quản trị;

    đ) Chủ toạ họp Đại hội đồng cổ đông;

    e) Các quyền và nhiệm vụ khác theo quy định của Luật này và Điều lệ công ty.

    3. Trường hợp Chủ tịch Hội đồng quản trị vắng mặt thì uỷ quyền bằng văn bản cho một thành viên khác để thực hiện các quyền và nhiệm vụ của Chủ tịch Hội đồng quản trị theo nguyên tắc quy định tại Điều lệ công ty. Trường hợp không có người được uỷ quyền hoặc Chủ tịch Hội đồng quản trị không làm việc được thì các thành viên còn lại bầu một người trong số các thành viên tạm thời giữ chức Chủ tịch Hội đồng quản trị theo nguyên tắc đa số quá bán.

    Như vậy Luật không cấm việc một người cùng đồng thời làm chủ tịch HĐQT của hai công ty cổ phần. Trừ trường hợp Điều lệ của công ty hoặc pháp luật chuyên nganh đối với ngành nghề kinh doanh mà công ty đó kinh doanh có quy định khác.

    Trân trọng!

    Nguyễn Nguyên

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LUATSUNGUYEN vì bài viết hữu ích
    phamlamvina (05/08/2011)
  • #121319   01/08/2011

    Hoangvhung
    Hoangvhung
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2011
    Tổng số bài viết (89)
    Số điểm: 1045
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 24 lần


    Tôi đồng ý với quan điểm của Nguyễn Nguyên.
    Luật chỉ cấm 1 người là đại diện theo pháp luật của 2 Cty thôi.
    Một người có thể là CT HĐQT hai Cty nhưng không được kiêm Giám đốc (hoặc người đại diện theo pháp luật) ở 2 Cty đó

    http://netlaw.com.vn/

    - Tư vấn thành lập doanh nghiệp tại Hà Nội;

    - Tư vấn thủ tục ly hôn tại Hà Nội;

     
    Báo quản trị |  
  • #121326   01/08/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13037)
    Số điểm: 90099
    Cảm ơn: 2942
    Được cảm ơn 4557 lần
    SMod

    Hoangvhung viết:
    Tôi đồng ý với quan điểm của Nguyễn Nguyên.
    Luật chỉ cấm 1 người là đại diện theo pháp luật của 2 Cty thôi.
    Một người có thể là CT HĐQT hai Cty nhưng không được kiêm Giám đốc (hoặc người đại diện theo pháp luật) ở 2 Cty đó


    Ý kiến này của bạn không có cơ sở pháp lý. Luật doanh nghiệp không cấm một người đồng thời làm Tổng giám đốc kiêm đại diện theo pháp luật của hai công ty TNHH khác nhau
     
    Báo quản trị |  
  • #121847   04/08/2011

    ceogroup
    ceogroup

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 5 lần


    ntdieu viết:


    Ý kiến này của bạn không có cơ sở pháp lý. Luật doanh nghiệp không cấm một người đồng thời làm Tổng giám đốc kiêm đại diện theo pháp luật của hai công ty TNHH khác nhau


    1 người không thể đồng thời làm tổng giám đốc của 2 công ty.
    thân ái
    Cập nhật bởi nguyenbuibahuy ngày 04/08/2011 10:05:04 SA sửa nội dung trích dẫn
     
    Báo quản trị |  
  • #121888   04/08/2011

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1480 lần


    trandung111983 viết:
    1 người không thể đồng thời làm tổng giám đốc của 2 công ty.
    thân ái

    Chào bạn trandung11983,

        Mong bạn vui lòng cho biết điều bạn nói quy định ở đâu ạ? Cám ơn.

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
  • #121924   04/08/2011

    chungkhoanACB
    chungkhoanACB

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2008
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 285
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 3 lần


    Theo khoản 4 Điều 15 Nghị định 102/2010/NĐ_CP thì "Nếu Điều lệ công ty không quy định khác thì Chủ tịch Hội đồng thành viên, Chủ tịch công ty, Chủ tịch Hội đồng quản trị và Giám đốc (Tổng giám đốc) của một công ty có thể kiêm Chủ tịch Hội đồng thành viên, Chủ tịch công ty, Chủ tịch Hội đồng quản trị hoặc Giám đốc (Tổng giám đốc) của công ty khác, trừ trường hợp Giám đốc (Tổng giám đốc) công ty cổ phần không được đồng thời làm Giám đốc (Tổng giám đốc) công ty khác theo khoản 2 Điều 116 của Luật Doanh nghiệp"

    Như vậy, câu hỏi của #0072bc; font-size: 13px;" class="TV_TV">phamlamvina  đã được giải quyết!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn chungkhoanACB vì bài viết hữu ích
    phamlamvina (05/08/2011)
  • #122044   05/08/2011

    phamlamvina
    phamlamvina

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/06/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Em cảm ơn các luật sư đã chia sẽ và  giúp đỡ.
     
    Báo quản trị |  
  • #123507   13/08/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13037)
    Số điểm: 90099
    Cảm ơn: 2942
    Được cảm ơn 4557 lần
    SMod

    Bạn phamlamvina đã không còn hỏi thêm gì nữa. Chủ đề này kết thúc tại đây nhé.
     
    Báo quản trị |  

Chủ đề đã khép lại!

0 Thành viên đang online
-