05 điều khác biệt giữa khi yêu và khi cưới (kết hôn)

Chủ đề   RSS   
  • #540873 10/03/2020

    thanghi.info
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2020
    Tổng số bài viết (99)
    Số điểm: 585
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 28 lần


    05 điều khác biệt giữa khi yêu và khi cưới (kết hôn)

    Yêu và kết hôn dưới góc độ xã hội đã là rất phức tạp, vậy dưới góc độ pháp lý thì sao? Dưới đây là 5 điều khác biệt giữa khi yêu và khi kết hôn:

    1. Nếu khi yêu không phân biệt tuổi tác thì kết hôn phải đủ tuổi

    - Tình yêu là sự rung động của con tim giữa hai người, pháp luật không quy định độ tuổi khi yêu, có thể yêu bất chấp tuổi tác.

    - Khi kết hôn: nam phải từ đủ 20 tuổi, nữ phải từ đủ 18 tuổi theo quy định tại Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình 2014.

    2. Khi yêu không sống chung, khi cưới phải sống chung

    - Khi yêu mà sống chung với nhau thì được coi là "sống thử” - việc này chứa đựng nhiều rủi ro pháp lý cho hai bên.

    - Khi kết hôn,  vợ chồng phải có nghĩa vụ sống chung với nhau, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác hoặc do yêu cầu của nghề nghiệp, công tác, học tập, tham gia các hoạt động chính trị, kinh tế, văn hóa, xã hội và có lý do chính đáng khác theo quy định tại Khoản 2 Điều 19 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014.

    3. Khi yêu có tài sản riêng, khi cưới có thêm tài sản chung

    - Khi yêu, tài sản của hai bên thường là tài sản riêng, tài sản độc lập của mỗi cá nhân.

    - Khi cưới, vợ chồng có tài sản chung. Đây là tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh… phát sinh từ tài sản khác và thu nhập hợp pháp trong thời kỳ hôn nhân theo quy định tại Điều 33 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014.

    4. Hết yêu thì chia tay nhưng chấm dứt quan hệ hôn nhân là ly hôn

    - Kết thúc một mối quan hệ tình cảm khi yêu là chia tay.

    - Kết thúc mối quan hệ hôn nhân thì phải ltiến hành thủ tục ly hôn. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn theo quy định tại Điều 51 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014.

    5. Có thể yêu nhiều người cùng một lúc, nhưng chỉ được có một vợ trong thời kỳ hôn nhân.

    - Khi yêu, có thể yêu nhiều người cùng lúc mà không có chế tài pháp luật nào xử lý.

    - Khi kết hôn phải đảm bảo nguyên tắc của hôn nhân là “một vợ một chồng” nên nếu có mối quan hệ với người thứ 3 thì được coi là ngoại tình và bị pháp luật xử lý nghiêm khắc.

     
    342 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #540882   10/03/2020

    nhatgiabao
    nhatgiabao
    Top 500
    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (109)
    Số điểm: 645
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 31 lần


    Một bài so sánh khá thú vị, cảm ơn người viết, mình xin phép bổ sung thêm ý sau.

    Căn cứ theo quy định tại Điều 28, 47 và 48  Luật Hôn nhân và gia đình 2014

    Mặc dù đã kết hôn nhưng vợ,chồng vẫn có tài sản riêng trong trường hợp vợ chồng chọn chế độ tài sản theo thỏa thuận và thỏa thuận này được lập thành văn bản trước khi kết hôn có công chứng hoặc chứng thực. Thỏa thuận có ghi nhận rõ tài sản nào là tài sản riêng của vợ, chồng thì đó là tài sản riêng của vợ chồng cho dù nó hình thành trong thời kỳ hôn nhân.

     

    Cập nhật bởi nhatgiabao ngày 10/03/2020 09:22:10 CH

    Bảo Bảo

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nhatgiabao vì bài viết hữu ích
    thanghi.info (11/03/2020)