02 vấn đề giáo viên cần lưu ý khi Luật giáo dục 2019 có hiệu lực

Chủ đề   RSS   
  • #543391 10/04/2020

    shin_butchi
    Top 50
    Dân Luật bậc 1


    Tham gia:18/04/2015
    Tổng số bài viết (1799)
    Số điểm: 82229
    Cảm ơn: 836
    Được cảm ơn 1748 lần


    02 vấn đề giáo viên cần lưu ý khi Luật giáo dục 2019 có hiệu lực

    Từ 1/7/2020 Luật giáo dục 2019 chính thức có hiệu lực, nhiều quy định ảnh hưởng đến quyền lợi của những người làm nghề giáo, trong đó không ít các băn khoăn được đề cập trong 2 vấn đề sau:

    1. Từ 01/7/2020, không tuyển dụng giáo viên có bằng trung cấp?

    Điều 72 Luật giáo dục 2019 quy định về trình độ chuẩn được đào tạo của nhà giáo

    1. Trình độ chuẩn được đào tạo của nhà giáo được quy định như sau:

    a) Có bằng tốt nghiệp cao đẳng sư phạm trở lên đối với giáo viên mầm non;

    b) Có bằng cử nhân thuộc ngành đào tạo giáo viên trở lên đối với giáo viên tiểu học, trung học cơ sở, trung học phổ thông.

    Trường hợp môn học chưa đủ giáo viên có bằng cử nhân thuộc ngành đào tạo giáo viên thì phải có bằng cử nhân chuyên ngành phù hợp và có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm;

    c) Có bằng thạc sĩ đối với nhà giáo giảng dạy trình độ đại học; có bằng tiến sĩ đối với nhà giáo giảng dạy, hướng dẫn luận văn thạc sĩ, luận án tiến sĩ;

    d) Trình độ chuẩn được đào tạo của nhà giáo giảng dạy trong cơ sở giáo dục nghề nghiệp thực hiện theo quy định của Luật Giáo dục nghề nghiệp.

    So với quy định hiện hành thì:

    -  Trình độ giáo viên mầm non ít nhất phải là cao đẳng sư phạm (trước đây chỉ cần trung cấp sư phạm)

    - Trình độ giáo viên tiểu học, trung học cơ sở, trung học phổ thông có bằng cử nhân thuộc ngành đào tạo giáo viên trở lên(trước đây giáo viên tiểu học có trình độ là trung cấp sư phạm, giáo viên trung học cơ sở có trình độ cao đẳng sư phạm, giáo viên trung học phổ thông mới cần bằng đại học sư phạm).

    Về vấn đề này: Chính phủ sẽ quy định lộ trình thực hiện nâng trình độ chuẩn được đào tạo của giáo viên mầm non, tiểu học, trung học cơ sở.

    2. Không còn được hưởng phụ cấp thâm niên từ 01/7/2020, thu nhập của giáo viên giảm?

    Theo quy định mới thì “Nhà giáo được xếp lương phù hợp với vị trí việc làm và lao động nghề nghiệp; được ưu tiên hưởng phụ cấp đặc thù nghề theo quy định của Chính phủ”.

    Trong khi, hiện hành Luật giáo dục 2005 (đã được sửa đổi, bổ sung năm 2009) quy định: Nhà giáo được hưởng tiền lương, phụ cấp ưu đãi theo nghề, phụ cấp thâm niên và các phụ cấp khác theo quy định của Chính phủ.

    Thực hư vấn đề này như thế nào, mời bạn xem chi tiết: TẠI ĐÂY

     

    Cập nhật bởi shin_butchi ngày 10/04/2020 04:56:13 CH
     
    1715 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận