DanLuat 2015

01 Thông tư "bị khai tử" 02 lần!

Chủ đề   RSS   
  • #99718 29/04/2011

    LuatLCMT

    Sơ sinh

    Tiền Giang, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 390
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 6 lần


    01 Thông tư "bị khai tử" 02 lần!

      Đó là Thông tư số 116/2004/TT-BTC ngày 07/12/2004 hướng dẫn thực hiện Nghị định số 197/2004/NĐ-CP ngày 03/12/2004 của Chính phủ về bồi thường, hỗ trợ và tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất; và Thông tư số 69/2006/TT-BTC ngày 02/8/2006 sửa đổi, bổ sung Thông tư số 116/2004/TT-BTC ngày 07/12/2004 bị bãi bỏ bởi:
      1. Thông tư số  14/2009/TT-BTNMT của Bộ Tài nguyên và Môi trường ngày 01/10/2009;
      2. Thông tư số 57/2010/TT-BTC của Bộ Tài chính ngày 16/4/2010.
     
    8585 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatLCMT vì bài viết hữu ích
    haidang1582008 (28/11/2011)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #99754   29/04/2011

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1485 lần


    Chào bạn #0072bc; font-size: 13px;">vegetigi,

        Bạn có phát hiện rất hay. Câu hỏi của tôi đặt ra là: tại sao 2 bộ cùng ban hành văn bản hủy bỏ, thay thế văn bản do 1 bộ ban hành??? Điều này là trái với quy định của Luật Ban hành văn bản quy phạm pháp luật.

        Theo tôi, chỉ có bộ nào ban hành văn bản đó, thì mới có thẩm quyền ra văn bản mới sửa đổi, bổ sung hoặc thay thế văn bản đó thôi. Ở đây có chăng BTNMT đã vượt quá thẩm quyền. Mọi người thấy sao? Cho ý kiến nhé.

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Maiphuong5 vì bài viết hữu ích
    KhacDuy25 (29/04/2011)
  • #99772   29/04/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Hay nhỉ???
    Ông bộ này chắc chắn vượt thẩm quyền chứ không phải là có chăng nữa đâu anh #0072bc;">Maiphuong5.

    Các quy định của Luật ban hành văn bản quy phạm pháp luật chứng minh cho sự lạm quyền của BTNMT thể hiện dưới đây:

    Điều 9. Sửa đổi, bổ sung, thay thế, hủy bỏ, bãi bỏ hoặc đình chỉ việc thi hành văn bản quy phạm pháp luật.

    1. Văn bản quy phạm pháp luật chỉ được sửa đổi, bổ sung, thay thế, hủy bỏ hoặc bãi bỏ bằng văn bản quy phạm pháp luật của chính cơ quan nhà nước đã ban hành văn bản đó hoặc bị đình chỉ việc thi hành, hủy bỏ hoặc bãi bỏ bằng văn bản của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    3. Một văn bản quy phạm pháp luật có thể được ban hành để đồng thời sửa đổi, bổ sung, thay thế, hủy bỏ, bãi bỏ nội dung trong nhiều văn bản quy phạm pháp luật do cùng một cơ quan ban hành.

    Có một điều lạ là quy trình xây dựng, ban hành thông tư của Bộ trưởng được quy định khá chặt chẽ mà sao cái này lại lọt lưới được nhỉ. Chắc ông Bộ trưởng này bỏ qua quá

    Điều 68. Xây dựng, ban hành thông tư của Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang bộ

    1. Dự thảo Thông tư do Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang bộ phân công và chỉ đạo đơn vị trực thuộc bộ, cơ quan ngang bộ soạn thảo.

    2. Dự thảo thông tư được đăng tải trên Trang thông tin điện tử của cơ quan ban hành trong thời gian ít nhất là sáu mươi ngày để cơ quan, tổ chức, cá nhân tham gia ý kiến.

    Tùy theo tính chất và nội dung của dự thảo, dự thảo thông tư được gửi lấy ý kiến của bộ, cơ quan ngang bộ, cơ quan thuộc Chính phủ có liên quan.

    3. Tổ chức pháp chế của bộ, cơ quan ngang bộ có trách nhiệm thẩm định dự thảo văn bản theo các nội dung quy định tại khoản 3 Điều 36 của Luật này.

    4. Đơn vị được phân công soạn thảo chủ trì, phối hợp với các đơn vị có liên quan nghiên cứu, tiếp thu ý kiến thẩm định và ý kiến của cơ quan, tổ chức, cá nhân để chỉnh lý dự thảo và báo cáo Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang bộ.

    5. Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang bộ xem xét và ký ban hành thông tư.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    KhacDuy25 (29/04/2011) Maiphuong5 (01/05/2011)
  • #100215   03/05/2011

    hungthamnhung
    hungthamnhung
    Top 500
    Lớp 3

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2010
    Tổng số bài viết (226)
    Số điểm: 4529
    Cảm ơn: 46
    Được cảm ơn 75 lần


    Chủ toppic sai rồi.
    Hoàng đế 116 và 69 chỉ bị xử tử một lần bởi đao phủ 57 của BTC thôi.
    Còn lần trước là bị TNMT cướp ngôi và doạ giết.
     
    Báo quản trị |  
  • #100316   04/05/2011

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3405)
    Số điểm: 87819
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2723 lần


    #ff0000;">hoặc bị đình chỉ việc thi hành, hủy bỏ hoặc bãi bỏ bằng văn bản của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    Câu này nên hiểu thế nào các bác nhỉ ?

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
  • #101204   08/05/2011

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2385)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1335 lần
    Moderator

    Câu đó được hiểu là văn bản đó bị đình chỉ thi hành, hủy bỏ, bãi bỏ bằng 1 VB của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền riêng, văn bản đình chỉ thi hành, hủy bỏ, bãi bỏ đó không phải là văn bản QPPL.
    Theo ý hiểu luật trên thì Một văn bản QPPL sẽ bị thay thế, hủy bỏ, bãi bỏ khi:
    + Có 1 VBQPPL khác ra đời thay thế.
    + Có văn bản (quyết định) của cơ quan NN có thẩm quyền ra quyết định đình chỉ, hủy bỏ, bãi bỏ hiệu lực.

    Em nhớ vậy, không biết có chính xác không nhỉ các bác.

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
  • #104689   23/05/2011

    ohlala2890
    ohlala2890
    Top 500
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2009
    Tổng số bài viết (124)
    Số điểm: 3845
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 51 lần


    @hungthamnhung: cách diễn đạt rất hay ^O^

    Sống là phải vui ...

     
    Báo quản trị |  
  • #116595   10/07/2011

    trantrinhtuananh
    trantrinhtuananh
    Top 500
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/06/2011
    Tổng số bài viết (219)
    Số điểm: 2370
    Cảm ơn: 37
    Được cảm ơn 75 lần


    Mình nghĩ, ở đây chưa hẳn là lỗi đâu.Các bạn phải xem " thẩm quyền " xử phạt và nội dung của văn bản.
    Ông Bộ Tài Chính chỉ được quy định giá đất, thuế đất...
    Trong khi đó ông Bộ Tài Nguyên lại thuộc lĩnh vực quy hoạch, giải phóng mặt bằng...

    Khi Ông BTC muốn ban hành văn bản mới thì chỉ được bãi bỏ một phần của Thông Tư cũ, phần còn lại của ông Bộ Tài Nguyên vẫn được thi hành.

    Khi hai ông này chưa đồng thuận để có thể khai sinh chung một văn bản thay thế thì họ sẽ tự thỏa thuận nội bộ với nhau:
    Phần của tôi tôi ban hành văn bản mới thay thế.
    Phần của ông cứ thực thi, khi nào ông thấy cần thiết hoặc phù hợp sẽ thay thế.

    Như vậy, rất có thể sẽ xảy ra chuyện một văn bản khai tử đến 02 lần.
    Cập nhật bởi trantrinhtuananh ngày 10/07/2011 12:35:45 SA

    "Ngủ quách, sự đời thây kẻ thức..."

     
    Báo quản trị |  
  • #116714   11/07/2011

    LeDuybn
    LeDuybn

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/09/2010
    Tổng số bài viết (27)
    Số điểm: 445
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đây đâu phải TT liên tịch, mà là "con riêng" của BTC chứ,  ông TNMT có quyền j mà khai tử cho nó?  Mà ông BTC thấy ong TNMT "chém" con mình mà cứ mần thing.  "Dự thảo thông tư được gửi lấy ý kiến của bộ, cơ quan ngang bộ, cơ quan thuộc Chính phủ có liên quan." mà.Thật buồn cười ! Chẳng hiểu các ông "cấp Bộ" làm ăn kiểu gi !
    Cập nhật bởi LeDuybn ngày 11/07/2011 08:44:00 SA Cập nhật bởi LeDuybn ngày 11/07/2011 08:42:32 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #122222   06/08/2011

    dinhland
    dinhland

    Lớp 4

    Vĩnh Long, Việt Nam
    Tham gia:09/01/2008
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 5225
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn #0072bc; font-size: 14px;">vegetigi, leduybn:
    Theo mình không phải như vậy.
    Nguyên nhân:
      -
    Tại Nghị định số 84/2007/NĐ-CP ngày 25 tháng 5 năm 2007 đã bãi bỏ Khoản 6 và khoản 8 Điều 8; các Điều 41, 42, 47, 49, đoạn 2 khoản 2 Điều 50 Nghị định số 197/2004/NĐ-CP.
       - Thông tư Liên tịch số 14/2008/TTLT-BTC-BTNMT ngày 31/01/2008 của liên bộ Tài chính và bộ TNMT
    hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 84/2007/NĐ-CP ngày 25 tháng 5 năm 2007 của Chính phủ quy định bổ sung về việc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, thu hồi đất, thực hiện quyền sử dụng đất, trình tự, thủ tục bồi thường, hỗ trợ, tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất và giải quyết khiếu nại về đất đai
        Trong thông tư liên tịch này hướng dẫn một số vấn đề mà tại TT 116 và TT 69 đã hướng dẫn những quy định tại NĐ 197 (đã được bãi bỏ theo Nghị định 84)

     

        Do đó Thông tư liên tịch số 14 của Bộ TC và Bộ TNMT có ghi: Bãi bỏ những quy định hướng dẫn thực hiện khoản 6 và khoản 8 Điều 8, Điều 41, Điều 42, Điều 47, Điều 49 và đoạn 2 khoản 2 Điều 50 Nghị định số 197/2004/NĐ-CP tại Thông tư số 116/2004/TT-BTC và tại Thông tư số 69/2006/TT-BTC.
        Như vậy TTLT 14 chỉ bãi bỏ 1 số vấn đề tại TT 116 và TT 69 (hướng dẫn NĐ 197 - đã được NĐ 84 bãi bỏ một số điều như trên).
        về thẩm quyền mình thấy TTLT 14 có quyền được bãi bỏ 1 số vấn đề ở TT 116 và TT 69. Vì thông tư liên tịch số 14 do liên bộ TC và TNMT ban hành chứ không phải do bộ TNMT ban hành.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #122245   06/08/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Có vẻ như bạn dinhland không đọc kỹ nội dung thảo luận.

    Mọi người ở đây đang nói tới Thông tư 14/2009/TT-BTNMT ngày 1/10/2009 của Bộ TNMT, không nói tới TTLT 14/2008/TTLT-BTC-BTNMT.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    Maiphuong5 (06/08/2011)

0 Thành viên đang online
-