Xuất hóa đơn cho khách lẻ

Chủ đề   RSS   
  • #401110 01/10/2015

    giiang

    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:01/10/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xuất hóa đơn cho khách lẻ

    Xin chào luật sư!

    Anh cho em hỏi: Công ty em bên thương mại (bán bia) hàng ngày bán cho nhiều khách lẻ không lấy hóa đơn. Tổng doanh thu với giá trị lớn khoảng 100 triệu đồng. Cuối ngày bên em lập chung 1 hóa đơn cho toàn bộ khách không lấy hóa đơn. Xin anh cho em biết bên em xuất hóa đơn như vậy có được không và có phải lập bảng kê chi tiết cho từng đối tương mua không ạ. Nếu có sẽ phải lập bảng kê cho toàn bộ khách lẻ trong ngày thế nào ạ?

    Em xin chân thành cảm ơn

     
    12199 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #401243   02/10/2015

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32985
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1150 lần


    Điều 18. Bán hàng hóa, dịch vụ không bắt buộc phải lập hóa đơn

    1. Bán hàng hóa, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hóa đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu lập và giao hóa đơn.

    2. Khi bán hàng hóa, dịch vụ không phải lập hóa đơn hướng dẫn tại khoản 1 Điều này, người bán phải lập Bảng kê bán lẻ hàng hóa, dịch vụ. Bảng kê phải có tên, mã số thuế và địa chỉ của người bán, tên hàng hóa, dịch vụ, giá trị hàng hóa, dịch vụ bán ra, ngày lập, tên và chữ ký người lập Bảng kê. Trường hợp người bán nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ thì Bảng kê bán lẻ phải có tiêu thức “thuế suất giá trị gia tăng” và “tiền thuế giá trị gia tăng”. Hàng hóa, dịch vụ bán ra ghi trên Bảng kê theo thứ tự bán hàng trong ngày (mẫu số 5.6 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này).

    3. Cuối mỗi ngày, cơ sở kinh doanh lập một hóa đơn giá trị gia tăng hoặc hóa đơn bán hàng ghi số tiền bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ trong ngày thể hiện trên dòng tổng cộng của bảng kê, ký tên và giữ liên giao cho người mua, các liên khác luân chuyển theo quy định. Tiêu thức “Tên, địa chỉ người mua” trên hóa đơn này ghi là “bán lẻ không giao hóa đơn”.

    Thứ nhất, là tổng hóa đơn mà trên 200.000 thì ng mua có lấy hay không bạn cũng phải xuất hóa đơn. 

    Mẫu bảng kê bạn xem tại Phụ lục Thông tư 39/2014/TT-BTC

     
    Báo quản trị |