Xuất hóa đơn cho hàng hóa tiêu dùng nội bộ

Chủ đề   RSS   
  • #110030 13/06/2011

    thienq69
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/12/2010
    Tổng số bài viết (99)
    Số điểm: 1426
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 6 lần


    Xuất hóa đơn cho hàng hóa tiêu dùng nội bộ

    Trường hợp như sau của đơn vị tôi có được coi là tiêu dùng nội bộ không ? Đơn vị tôi kinh doanh xăng dầu do mất điện nên phải sử dụng máy phát điện trong quá trình chạy máy đã xuất xăng của công ty ra để phục vụ máy phát điện như vậy số lượng xăng xuất ra chạy máy phát điện có phải xuất hoá đơn không ? nếu xuất ghi như thế nào ạ ? có được hạch toán vào chi phí trong kỳ không ? mong sớm được tư vấn. trong lúc chờ đợi xin chân thành cám ơn
     
    20271 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #110224   14/06/2011

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10366)
    Số điểm: 57267
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4360 lần
    Lawyer

    Chào bạn
    Trường hợp bạn nêu thì thực chất là tiêu dùng nội bộ, chỉ khác là những đơn vị khác phải mua xăng để chạy máy thì đơn vị bạn đã có sẵn xăng nên không cần mua.
    Thân ái.

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    cucthuekontum (16/01/2013)
  • #110480   15/06/2011

    trantrinhtuananh
    trantrinhtuananh
    Top 500
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/06/2011
    Tổng số bài viết (219)
    Số điểm: 2370
    Cảm ơn: 37
    Được cảm ơn 77 lần


    #ffffff;"> 1) Phần xuất hoá đơn căn cứ theo TT 129/2008/TT-BTC hướng dẫn thi hành 1 số điều luật thuế GTGT :

    #ffffff;">b) Đối với hàng hoá, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay lương cho người lao động và tiêu dùng nội bộ thì phải lập hoá đơn GTGT (hoặc hoá đơn bán hàng), trên hoá đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu và tính thuế GTGT như hoá đơn xuất bán hàng hoá, dịch vụ cho khách hàng.

    #ffffff;">

    #ffffff;">2) Phần hạch toán căn cứ theo THÔNG TƯCỦA BỘ TÀI CHÍNH SỐ 244/2009/TT-BTC NGÀY 31 THÁNG12 NĂM 2009 HƯỚNG DẪN SỬA ĐỔI, BỔ SUNG CHẾ ĐỘ KẾ TOÁN DOANH NGHIỆP

    #ffffff;">Điều 20. Kế toán sản phẩm, hàng hoá, dịch vụ tiêu dùng nội bộ

    Sản phẩm, hàng hoá, dịch vụ tiêu dùng nội bộ là sản phẩm, hàng hoá, dịch vụ do cơ sở kinh doanh xuất hoặc cung ứng sử dụng cho tiêu dùng của cơ sở kinh doanh, không bao gồm sản phẩm, hàng hoá, dịch vụ sử dụng để tiếp tục quá trình sản xuất kinh doanh của cơ sở. Việc xác định số thuế GTGT được khấu trừ, thuế GTGT phải nộp và kê khai thuế GTGT, thuế TNDN thực hiện theo quy định của pháp luật về thuế.

    - Nếu sản phẩm, hàng hoá, dịch vụ thuộc đối tượng chịu thuế GTGT tính theo phương pháp khấu trừ tiêu dùng nội bộ để phục vụ cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ thuộc đối tượng chịu thuế GTGT tính theo phương pháp khấu trừ, khi xuất dùng sản phẩm, hàng hoá sử dụng nội bộ, kế toán phản ánh doanh thu bán hàng nội bộ theo chi phí sản xuất sản phẩm hoặc giá vốn hàng hoá, ghi:
    Nợ các TK 623, 627, 641, 642 (chi phí sản xuất sản phẩm
    hoặc giá vốn hàng hoá)
    Có TK 512 – Doanh thu bán hàng nội bộ.
    Đồng thời, kế toán kê khai thuế GTGT cho sản phẩm, hàng hoá, dịch vụ tiêu dùng nội bộ, ghi:
    Nợ TK 133 - Thuế GTGT được khấu trừ
    Có TK 3331 - Thuế GTGT phải nộp (33311) .

    - Nếu sản phẩm, hàng hoá, dịch vụ thuộc đối tượng chịu thuế GTGT tính theo phương pháp khấu trừ tiêu dùng nội bộ để phục vụ cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ không thuộc đối tượng chịu thuế GTGT hoặc thuộc đối tượng chịu thuế GTGT tính thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp, khi xuất dùng sản phẩm, hàng hoá sử dụng nội bộ, kế toán phản ánh doanh thu bán hàng nội bộ theo chi phí sản xuất sản phẩm hoặc giá vốn hàng hoá, ghi:
    Nợ các TK 623, 627, 641, 642… (Chi phí sản xuất sản phẩm hoặc giá vốn hàng hoá cộng (+) thuế GTGT đầu ra)
    Có TK 512 – Doanh thu bán hàng nội bộ (Chi phí sản xuất sản phẩm
    hoặc giá vốn hàng hoá)
    Có TK 3331 - Thuế GTGT phải nộp (33311).


    "Ngủ quách, sự đời thây kẻ thức..."

     
    Báo quản trị |