DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và chuyên gia, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ TÀI KHOẢN.
×

Thêm câu phản hồi

Xử lý khoản vay riêng khi vợ chồng ly hôn?

Theo quy định tại Luật Hôn nhân và gia đình 2014:

 

"Điều 37. Nghĩa vụ chung về tài sản của vợ chồng

 

Vợ chồng có các nghĩa vụ chung về tài sản sau đây:

 

1. Nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch do vợ chồng cùng thỏa thuận xác lập, nghĩa vụ bồi thường thiệt hại mà theo quy định của pháp luật vợ chồng cùng phải chịu trách nhiệm;

 

2. Nghĩa vụ do vợ hoặc chồng thực hiện nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình;"

 

Theo đó, nếu vợ/chồng vay tiền nhưng sử dụng vào mục đích cá nhân, không phải  nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình thì đây không phải là nghĩa vụ chung, khi ly hôn thì bên kia không có nghĩa vụ trả nợ.

  •  797
  •  Cảm ơn
  •  Phản hồi

Chủ đề đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
0 câu phản hồi
Click vào bảng để xem hiển thị đầy đủ thông tin

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận

Loading…